Có được nhận nuôi con nuôi trong trường hợp mẹ kế hơn con riêng của chồng 10 tuổi?

Nhận nuôi con nuôi trong trường hợp mẹ kế hơn con riêng của chồng 10 tuổi có được không: theo nguyên tắc chỉ được nhận nuôi con nuôi khi đáp ứng đầy đủ...

CÓ ĐƯỢC NHẬN NUÔI CON NUÔI TRONG TRƯỜNG HỢP MẸ KẾ HƠN CON RIÊNG CỦA CHỒNG 10 TUỔI?

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư

     Tôi có kết hôn với một anh đã mất vợ và anh ấy có một đứa con hiện nay 15 tuổi. Tình cảm của tôi với cháu rất tốt nên tôi muốn nhận cháu làm con nuôi. Nhưng theo tôi được biết tôi phải hơn cháu 20 tuổi mới được nhận nuôi cháu vậy trong trường hợp tôi hơn cháu có 10 tuổi thì có được nhận con riêng của chồng làm con nuôi hay không?

     Mong Luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn về nhận nuôi con nuôi

1. Điều kiện nhận con nuôi theo quy định của pháp luật

     Căn cứ quy định tại Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 về điều kiện đối với người nhận con nuôi thì:

“1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này”.

     Như vậy chỉ được nhận nuôi con nuôi khi đáp ứng đầy đủ điều kiện đối với người nhận con nuôi và không thuộc các trường hợp không được nhận con nuôi theo quy định tại Luật Nuôi con nuôi năm 2010.

Nhận nuôi con nuôi

Nhận nuôi con nuôi

2. Có được nhận nuôi con nuôi trong trường hợp mẹ kế hơn con riêng của chồng 10 tuổi?

     Đối chiếu điều luật ở trên thì theo quy định của pháp luật, người nhận nuôi phải hơn con nuôi 20 tuổi trở lên tuy nhiên điều kiện này không áp dụng đối với trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi. Trong trường hợp của bạn thuộc trường hợp mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi nên bạn sẽ không bị ràng buộc bởi điều kiện tuổi tác đối với với nhận con nuôi. Như vậy, bạn hoàn toàn có thể nhận nuôi con riêng của chồng bạn mặc dù bạn chỉ hơn cháu có 10 tuổi.

     Tuy nhiên bạn cần lưu ý để  việc nhận nuôi con nuôi được thực hiện thì người được nhận nuôi là con riêng của chồng bạn cũng phải đáp ứng đủ các điều kiện về người được nhận làm con nuôi theo quy định tại Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010. Theo đó:

“Người được nhận làm con nuôi:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi cung cấp nêu trên sẽ giúp cho quý khách hiểu được phần nào quy định của pháp luật về nhận nuôi con nuôi. Còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500  để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về Email: lienhe@luattoanquoc.com.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách. 

     Trân trọng /./.               

     Liên kết tham khảo: