Hướng dẫn viết đơn xin ly hôn và thủ tục ly hôn

Tôi muốn được hướng dẫn viết đơn xin ly hôn và tư vấn thủ tục ly hôn và giành quyền nuôi con. Nhưng chồng tôi cầm giấy tờ kết hôn nên tôi k biết làm sao?

HƯỚNG DẪN VIẾT ĐƠN XIN LY HÔN VÀ THỦ TỤC LY HÔN

Câu hỏi của bạn:

     Tôi muốn ly hôn nhưng không biết viết đơn như thế nào và thủ tục ra sao. Chồng tôi hộ khẩu ở Hưng Yên, còn tôi hộ khẩu ở Hà Nội. Vợ chồng tôi có 1 con gái sinh ngày 23-8-2014. Chồng tôi chơi cờ bạc rất nhiều lần rồi đến giờ tôi cảm thấy không thể sống chung được với nhau nữa. Tôi muốn được hướng dẫn viết đơn xin ly hôn và tư vấn làm thủ tục ly hôn và được quyền nuôi con. Nhưng chồng tôi cầm giấy tờ kết hôn nên tôi không biết phải làm sao? Mong được sự tư vấn của công ty.

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn

  1. Hướng dẫn viết đơn xin ly hôn

     Để biết được cách viết đơn xin ly hôn theo các quy định của pháp luật hiện hành mời bạn tham khảo chi tiết tại link bài viết sau:

     https://luattoanquoc.com/huong-dan-ke-khai-mau-don-xin-ly-hon-2016/

  1. Thủ tục xin ly hôn

     Theo quy định của pháp luật, khi muốn thực hiện thủ tục ly hôn cần chuẩn bị hồ sơ gồm có:

  • Đơn xin ly hôn (theo mẫu của từng tòa án);
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
  • CMND hoặc hộ chiếu của cả 2 bên (bản sao có chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu của cả 2 bên (bản sao có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
  • Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).

     Nơi nộp hồ sơ: TAND cấp quận/huyện nơi chồng bạn đang cư trú, làm việc.

Hướng dẫn viết đơn xin ly hôn

Hướng dẫn viết đơn xin ly hôn

  1. Giành quyền nuôi con khi ly hôn

     Theo như bạn đã trình bày thì con gái bạn sinh ngày 23 – 08 – 2014 tức là đến thời điểm hiện tại con gái bạn chưa đủ 36 tháng tuổi.

     Theo quy định tại Khoản 3, Điều 81, Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì

 

  

“Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

     Do đó, chỉ cần bạn đáp ứng được các điều kiện để có thể nuôi, dạy con gái mình sau ly hôn thì quyền nuôi con sẽ thuộc về bạn.

  1. Không đủ giấy tờ ly hôn theo quy định của pháp luật

     Nếu bạn thiếu một trong các giấy tờ yêu cầu trên thì cần làm thủ tục xin trích lục các giấy tờ đó.

     Cụ thể trường hợp này bạn không giữ giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì cần gửi tờ khai đến cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch, cụ thể là cơ quan nơi đã đăng ký kết hôn, nơi lưu trữ hồ sơ gốc về việc đăng ký để xin cấp bản sao trích lục giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp cho quý khách có lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết vấn đề của mình. Còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500  để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về Email: lienhe@luattoanquoc.com.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách. 

     Trân trọng /./.               

Liên kết tham khảo: