Lệ phí đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật 2017

Lệ phí đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật 2017 ... Tôi sắp đăng ký kết hôn ở phường ... Vậy lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu? ...

LỆ PHÍ ĐĂNG KÝ KẾT HÔN THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT 2017

Câu hỏi của bạn:

     Chào anh chị tư vấn!

     Tôi sắp đăng ký kết hôn ở phường .Vậy lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu?

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn

    Khoản 5, Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

…5. Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn..

  1. Thẩm quyền giải quyết thủ tục đăng ký kết hôn:

       Khoản 1, điều 17 Luật hộ tịch 2014 quy định như sau: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn sẽ có thẩm quyền giải quyết thủ tục đăng ký kết hôn.”

  1. Hồ sơ đăng ký kết hôn:

      Căn cứ vào điều 30, Nghị định 123/2015 NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch thì hồ sơ đăng ký kết hôn bao gồm:

     a. Các loại giấy tờ phải nộp:

  • Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch;
  • Bản chính giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (do Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của bên nam, bên nữ cấp);
Lệ phí đăng ký kết hôn

Lệ phí đăng ký kết hôn

     b. Các loại giấy tờ phải xuất trình:

  • Xuất trình hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân.
  • Bản chính Giấy tờ về hộ khẩu.
  1. Lệ phí đăng ký kết hôn

     Theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014 thì lệ phí hộ tịch sẽ được miễn trong các trường hợp sau:

     “Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

  1. a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;
  2. b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

     Theo quy định tại điểm b nêu trên, nếu 2 bạn đều là công dân Việt Nam cư trú trong nước thì việc đăng ký kết hôn sẽ được miễn lệ phí, 2 bạn sẽ không phải đóng lệ phí khi đi đăng ký tại Ủy ban nhân dân phường.

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp cho quý khách có lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết vấn đề của mình. Còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500  để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về Email: lienhe@luattoanquoc.com.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách. 

     Trân trọng /./.               

Liên kết tham khảo: