Tại sao nhà chung cư cần phải có đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư?

Kiến thức cho bạn: Tại sao nhà chung cư cần phải có đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư Căn cứ điều 10 Luật nhà ở 2014...Liên hệ tổng đài 19006236

TẠI SAO NHÀ CHUNG CƯ PHẢI CẦN CÓ ĐƠN VỊ QUẢN LÝ VẬN HÀNH NHÀ CHUNG CƯ?

Kiến thức của bạn:

     Tại sao nhà chung cư cần phải có đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Luật nhà ở 2014
  • Thông tư 02/2016/TT-BXD ban hành quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư

 

Nội dung kiến thức:

     1. Hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư bao gồm các công việc gì?

     Căn cứ khoản 1 Điều 10 Thông tư 02/2016/TT-BXD thì hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư bao gồm các công việc sau đây:

     a) Điều khiển, duy trì hoạt động, bảo dưỡng thường xuyên hệ thống thang máy, máy bơm nước, máy phát điện, hệ thống báo cháy tự động, hệ thống chữa cháy, dụng cụ chữa cháy, các thiết bị dự phòng và các thiết bị khác thuộc phần sở hữu chung, sử dụng chung của tòa nhà chung cư, cụm nhà chung cư;

     b) Cung cấp các dịch vụ bảo vệ, vệ sinh môi trường, thu gom rác thải, chăm sóc vườn hoa, cây cảnh, diệt côn trùng và các dịch vụ khác bảo đảm cho nhà chung cư hoạt động bình thường;

     c) Các công việc khác có liên quan.

     2. Nhà chung cư có nhất thiết phải có đơn vị quản lý vận hành không?

     Căn cứ khoản 1 Điều 105 Luật nhà ở 2014 thì:

     a) Đối với nhà chung cư có thang máy thì do đơn vị có chức năng, năng lực quản lý vận hành nhà chung cư thực hiện;

     b) Đối với nhà chung cư không có thang máy thì Hội nghị nhà chung cư họp quyết định tự quản lý vận hành hoặc thuê đơn vị có chức năng, năng lực quản lý vận hành nhà chung cư thực hiện.

     Như vậy, trường hợp nhà chung cư có thang máy thì tất cả các công việc quy định tại Khoản 1 Điều này phải do đơn vị quản lý vận hành thực hiện; chủ sở hữu, người sử dụng không được thuê riêng các dịch vụ khác nhau để thực hiện quản lý vận hành. Đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư có thể ký hợp đồng với đơn vị cung cấp dịch vụ để thực hiện các công việc quản lý vận hành nhà chung cư nhưng phải chịu trách nhiệm về việc quản lý vận hành theo nội dung hợp đồng dịch vụ đã ký kết với Ban quản trị nhà chung cư (theo khoản 2 Điều 10 Thông tư 02/2016/TT-BXD).

     3. Yêu cầu đối với đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư:

     Căn cứ khoản 2 Điều 10 Luật nhà ở 2014:

     “Đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư phải có đủ điều kiện về chức năng và năng lực theo quy định sau đây:

     a) Được thành lập, hoạt động theo quy định của Luật doanh nghiệp hoặc Luật hợp tác xã và có chức năng quản lý vận hành nhà chung cư;

     b) Phải có các bộ phận chuyên môn nghiệp vụ về quản lý vận hành nhà chung cư bao gồm bộ phận kỹ thuật, dịch vụ, bảo vệ an ninh, vệ sinh, môi trường;

     c) Có đội ngũ cán bộ, nhân viên đáp ứng yêu cầu về quản lý vận hành nhà ở bao gồm lĩnh vực xây dựng, kỹ thuật điện, nước, phòng cháy, chữa cháy, vận hành trang thiết bị gắn với nhà chung cư và có giấy chứng nhận đã được đào tạo, bồi dưỡng kiến thức chuyên môn nghiệp vụ về quản lý vận hành nhà chung cư theo quy định của Bộ trưởng Bộ Xây dựng.”

Ngoài ra, có thể tham khảo thêm các bài viết:

     Trên đây là quy định của pháp luật về Bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì, bạn vui lòng liên hệ Luật Toàn Quốc quaTổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6178 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email:lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng./.                                         

Liên kết tham khảo: