Điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn gồm những gì

ĐIỀU KIỆN GIÀNH QUYỀN NUÔI CON SAU LY HÔN Câu hỏi của bạn:        Chồng tôi làm nghề tự do mà lại đánh bài nợ nần bán xe nữa thì liệu tôi có được quyền nuôi hai đứa con không? Một đứa 4 tuổi (cụ thể 42 tháng tuổi) còn một đứa được 2 […]

ĐIỀU KIỆN GIÀNH QUYỀN NUÔI CON SAU LY HÔN

Câu hỏi của bạn:  

     Chồng tôi làm nghề tự do mà lại đánh bài nợ nần bán xe nữa thì liệu tôi có được quyền nuôi hai đứa con không? Một đứa 4 tuổi (cụ thể 42 tháng tuổi) còn một đứa được 2 tháng tuổi. Tôi là nhân viên y tế trường học trong trường mầm non chưa được biên chế. Mong luật sư chỉ giúp nếu không được nuôi thì tôi phải làm thế nào mới được nuôi cả hai đứa con?

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email – Luật Toàn quốc. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

     Căn cứ pháp lí:

Nội dung tư vấn về Điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn

1. Điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn

     Căn cứ theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

     Như vậy, theo quy định trên, việc trông nom, chăm sóc, giáo dục con sau khi ly hôn được chia thành các trường hợp sau:

     Thứ nhất, vợ chồng bạn thỏa thuận được việc giao con cho người nào trực tiếp nuôi, hai bên không có tranh chấp về việc nuôi con, theo đó Tòa án sẽ tôn trọng quyền thỏa thuận giữa hai vợ chồng bạn. Do đó, nếu bạn của bạn muốn giành quyền được nuôi cả hai bé thì bạn của bạn phải thỏa thuận được với chồng về việc nuôi con để chồng bạn ấy đồng ý cho bạn ấy nuôi cả hai người con. Hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau về việc nuôi con, chăm sóc, cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn sao cho phù hợp nhất đối với lợi ích mọi mặt của các con.

     Thứ hai, hai vợ chồng bạn của bạn không thể thỏa thuận được việc nuôi con. Lúc này, việc giao con cho ai nuôi sẽ căn cứ theo quy định của pháp luật và theo quyết định của Tòa án. Hai người con của bạn hiện một bé 04 tuổi và một bé 02 tháng tuổi, do đó, việc giao quyền nuôi con đối với từng bé sẽ có sự khác nhau nhưng sẽ dựa trên các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần của cả hai con. Cụ thể:

  • Đối với bé 02 tháng tuổi: về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Bởi lẽ, con dưới 36 tháng tuổi cần có sự chăm sóc của người mẹ, đảm bảo được quyền lợi phát triển bình thường của trẻ em. Do vậy, nếu bạn chứng minh được mình có đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn sẽ được ưu tiên giành quyền nuôi con.
  • Đối với bé 04 tuổi: Lúc này, hai vợ chồng bạn của bạn đều có quyền ngang nhau trong việc giành quyền nuôi con sau khi ly hôn, không thuộc các trường hợp được ưu tiên giao cho một người nuôi đối với con dưới 36 tháng tuổi và con dưới 07 tuổi. Theo đó, Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con để quyết định người trực tiếp nuôi con. Chính vì vậy, để được giành quyền nuôi con, bạn phải chứng minh được một số vấn đề sau:

     – Điều kiện về vật chất để giành quyền nuôi con:

     Bạn phải chứng minh được mình có đầy đủ các điều kiện về vật chất như: ăn ở, sinh hoạt hàng ngày, điều kiện học tập… các yếu tố này sẽ được xét trên điều kiện về chỗ ở, tài sản, thu nhập của bạn. Bạn phải chứng minh được mình có điều kiện về tài chính, mức thu nhập ổn định (thậm chí cao hơn chồng), nơi cư trú của bạn sau ly hôn phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng và học tập, vui chơi cho cả hai bé.

     – Điều kiện về tinh thần để giành quyền nuôi con:

     Căn cứ vào các điều kiện tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ. Do đó, bạn phải chứng minh được mình có đủ thời gian để chăm sóc, dạy dỗ, tạo điều kiện cho cả hai bé vui chơi, giải trí. Và từ trước tới giờ bạn là người luôn quan tâm, yêu thương các con, là người có đầy đủ đạo đức để nuôi dạy con.

     Ngoài ra, bạn có thể đưa ra các bằng chứng chứng minh về tư cách đạo đức, điều kiện vật chất của chồng như hành vi đánh bài gây nợ nần, thường xuyên đi làm việc xa nhà, công việc, thu nhập không ổn định, không có thời gian chăm sóc, giáo dục con… để Tòa có thể xem xét. Đây sẽ là căn cứ để chứng minh chồng bạn không đáp ứng được điều kiện về tinh thần, tức là có đạo đức không tốt, không đủ điều kiện để chăm sóc các con.

     Như vậy, nếu bạn muốn có đủ điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn thì bạn cần chứng minh mình đảm bảo quyền lợi về mọi mặt cho hai bé cả về vật chất lẫn tinh thần để Tòa án có căn cứ giao cả hai bé cho bạn nuôi.

điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn

điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn

2. Cấp dưỡng cho con sau ly hôn

     Căn cứ theo khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.”

     Nếu sau khi ly hôn, bạn nuôi cả hai con thì chồng bạn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con trừ trường hợp hai bên tự thỏa thuận không yêu cầu cấp dưỡng.

     Mức cấp dưỡng trước hết do hai vợ chồng thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của chồng bạn, nhu cầu thiết yếu của các con và đương nhiên những chi phí này là chi phí hợp lý.

     Về phương thức cấp dưỡng cũng ưu tiên sự thỏa thuận của hai vợ chồng. Các bên có thể thỏa thuận cấp dưỡng theo định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng.

     Để được tư vấn chi tiết về điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500 hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Trân trọng./.