Tiền sử dụng đất khi bán lại nhà ở xã hội được xác định như thế nào?

Tiền sử dụng đất khi bán lại nhà ở xã hội được xác định dựa trên những căn cứ quy định tại Thông tư 139/2016/TT-BTC, cụ thể như sau:

TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT KHI BÁN LẠI NHÀ Ở XÃ HỘI

Kiến thức của bạn:

Tiền sử dụng đất khi bán lại nhà ở xã hội được xác định như thế nào?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 100/2015/NĐ-CP về quản lý nhà ở xã hội;
  • Thông tư 139/2016/TT-BTC hướng dẫn miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất; hoàn trả lại hoặc khấu trừ vào nghĩa vụ tài chính cho chủ đầu tư khi đầu tư xây dựng nhà ở xã hội và phương pháp xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi người mua, thuê mua được phép bán lại nhà ở xã hội.

Nội dung kiến thức:

1. Việc nộp tiền sử dụng đất khi bán lại nhà ở xã hội

     Được quy định tại khoản 4 Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP và hướng dẫn chi tiết tại Điều 6 Thông tư 139/2016/TT-BTC, cụ thể:

  • Trường hợp bán nhà ở xã hội là căn hộ nhà chung cư thì người bán phải nộp cho ngân sách nhà nước 50% tiền sử dụng đất được phân bổ cho căn hộ đó.
  • Trường hợp bán nhà ở xã hội là nhà ở thấp tầng liền kề phải nộp 100% tiền sử dụng đất.

2. Xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi bán lại nhà ở xã hội

2.1 Giá đất để tính tiền sử dụng đất phải nộp khi bán lại nhà ở xã hội

Khoản 1 Điều 7 Thông tư 136/2016/TT-BTC quy định:

     “1. Giá đất để tính tiền sử dụng đất được xác định theo giá đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại Bảng giá đất nhân (x) với hệ số điều chỉnh giá đất tại thời điểm người mua, thuê mua bán lại nhà ở xã hội.”

Như vậy, giá đất để tính tiền sử dụng đất được xác định dựa trên:

  • Giá đất ở quy định tại Bảng giá đất;
  • Hệ số điều chỉnh giá đất tại thời điểm bán lại nhà ở xã hội.

2.2 Cách xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi bán lại nhà ở xã hội

Được quy định tại khoản 2 như sau:

2.2.1 Trường hợp nhà ở xã hội là căn hộ chung cư

        Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x S x Giá đất x Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất

Trong đó:

  • S là diện tích căn hộ chung cư cần được xác định tiền sử dụng đất phải nộp;
  • Giá đất được xác định theo quy định trên;
  • Hệ số phân bổ của căn hộ chung cư.

2.2.2 Trường hợp nhà ở xã hội là nhà ở thấp tầng liền kề

     Trường hợp này người mua, thuê mua nhà ở xã hội là nhà ở thấp tầng liền kề thì bên bán nhà ở xã hội phải nộp 100% tiền sử dụng đất. Tiền sử dụng đất được xác định theo giá đất x diện tích đất của nhà ở xã hội

3. Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất

     Được quy định tại Điều 8 Thông tư 139/2016/TT-BTC, hệ số phân bổ để xác định tiền sử dụng đất trong trường hợp bán nhà ở xã hội là căn hộ chung cư được xác định như sau:

                   Hệ số phân bổ = (Diện tích căn hộ bán) : (Tổng diện tích sàn tòa nhà)

     Trường hợp nhà ở xã hội có tầng hầm (toàn bộ hoặc một phần) và được xác định là thuộc sở hữu chung của các đối tượng sinh sống trong tòa nhà thì việc xác định diện tích tầng hầm để phân bổ cho từng căn hộ được thực hiện theo quy định pháp luật đất đai và được cộng vào tổng diện tích căn hộ bán để tính hệ số phân bổ; Trường hợp diện tích tầng hầm được xác định là thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư thì không phân bổ vào diện tích căn hộ bán.

     Tổng diện tích sàn tòa nhà được xác định sau khi đã trừ đi phần diện tích được phép kinh doanh thương mại theo quy định (nếu có).

Bài viết tham khảo:

     Trên đây là quy định của pháp luật về vấn đề xác định tiền sử dụng đất khi bán lại nhà ở xã hội. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì, bạn vui lòng liên hệ Luật Toàn Quốc qua Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6178 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng./.                                         

Liên kết tham khảo: