Theo quy định pháp luật diện tích tách thửa ở Gia Lai là bao nhiêu?

DIỆN TÍCH TÁCH THỬA Ở GIA LAI LÀ BAO NHIÊU? Kiến thức của bạn: Diện tích tách thửa ở Gia Lai là bao nhiêu? Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý: Luật đất đai 2013 Quyết định 14/2015/QĐ-UBND hạn mức giao đất quyền sử dụng đất diện tích tối thiểu tách thửa ở Gia […]

DIỆN TÍCH TÁCH THỬA Ở GIA LAI LÀ BAO NHIÊU?

Kiến thức của bạn:

  • Diện tích tách thửa ở Gia Lai là bao nhiêu?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Luật đất đai 2013
  • Quyết định 14/2015/QĐ-UBND hạn mức giao đất quyền sử dụng đất diện tích tối thiểu tách thửa ở Gia Lai

Nội dung kiến thức:

  1. Diện tích tách thửa ở Gia Lai là bao nhiêu?

     Điều 6 Quyết định 14/2015/QĐ-UBND hạn mức giao đất quyền sử dụng đất diện tích tối thiểu tách thửa ở Gia Lai quy định diện tích tách thửa ở Gia Lai là:

     Thứ nhất: Diện tích tách thửa ở Gia Lai đối với phường, thị trấn.

  • Đối với đường có chỉ giới ≥ 20m thì diện tích tối thiểu của thửa đất không nhỏ hơn 45m2 và bề rộng không nhỏ hơn 3m, chiều sâu không nhỏ hơn 5m;
  • Đối với các đường còn lại thì diện tích tối thiểu của thửa đất không nhỏ hơn 36m2 và bề rộng không nhỏ hơn 3m, chiều sâu không nhỏ hơn 5m.

     Thứ hai: Diện tích tách thửa ở Gia Lai đối với các xã còn lại.

  • Diện tích tối thiểu của thửa đất không nhỏ hơn 50m2 và bề rộng không nhỏ hơn 4m, chiều sâu không nhỏ hơn 5m.

     Thứ ba: Các thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa phải đảm bảo có lối đi vào thửa đất.

diện tích tách thửa ở Gia Lai

diện tích tách thửa ở Gia Lai

     2. Các trường hợp không được tách thửa ở Gia Lai

     Các trường hợp không được tách thửa ở Gia Lai là:

  • Tách thửa theo quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
  • Tách thửa để hiến, tặng cho Nhà nước nhằm thực hiện các dự án, công trình phục vụ phát triển kinh tế – xã hội địa phương.
  • Tách thửa theo dự án quy hoạch chi tiết được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
  • Tách thửa để hợp với thửa đất liền kề tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa (diện tích thửa đất còn lại không nhỏ hơn diện tích tối thiu được tách thửa).
  • Bán nhà thuộc sở hữu nhà nước theo quy định tại Nghị định số 34/2013 ngày 22/4/2013 của Chính phủ về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo:

     Nếu còn bất cứ vướng mắc gì, bạn vui lòng liên hệ Luật Toàn Quốc qua Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng./.                                    

  Liên kết tham khảo:


CÔNG TY LUẬT TOÀN QUỐC

logo

>> Luật Sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 Gọi: 19006500

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua Email :  lienhe@luattoanquoc.com

>> Tham khảo dịch vụ luật sư và kiến thức https://luattoanquoc.com

>> Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

>> Khiếu nại về dịch vụ: 0918243004.