Chỗ để xe thuộc quyền sở hữu chung và chỗ để xe công cộng của nhà chung cư được quy định như nào?

Kiến thức cho bạn: Chỗ để xe thuộc quyền sở hữu chung và chỗ để xe công cộng của nhà chung cư được quy định như nào? Liên hệ tổng đài 1900 6500

CHỖ ĐỂ XE THUỘC QUYỀN SỞ HỮU CHUNG VÀ CHỖ ĐỂ XE CÔNG CỘNG CỦA NHÀ CHUNG CƯ ĐƯỢC QUẢN LÝ NHƯ NÀO?

Kiến thức của bạn:

    Chỗ để xe thuộc quyền sở hữu chung và chỗ để xe công cộng của nhà chung cư được quy định như nào?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

chỗ để xe công cộng

                    chỗ để xe công cộng

Nội dung kiến thức:

  1. Đối với chỗ để xe thuộc quyền sở hữu chung của nhà chung cư

      Điểm a khoản 1 Điều 101 Luật nhà ở 2014 quy định

    “Đối với chỗ để xe đạp, xe dùng cho người khuyết tật, xe động cơ hai bánh, xe động cơ ba bánh cho các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư thì thuộc quyền sở hữu chung, sử dụng chung của các chủ sở hữu nhà chung cư”

     Khoản 3 Điều 8 Thông tư 02/2016/TT-BXD Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư quy định về quản lý chỗ để xe thuộc quyền sở hữu chung như sau:

     – Đối với chỗ để xe thuộc sở hữu chung theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 101 của Luật Nhà ở thì do đơn vị quản lý vận hành thực hiện quản lý

     – Trong trường hợp nhà chung cư không phải có đơn vị quản lý vận hành nhưng thuộc diện phải có Ban quản trị nhà chung cư theo quy định của Luật Nhà ở thì hội nghị nhà chung cư quyết định giao cho Ban quản trị hoặc đơn vị khác thay mặt các chủ sở hữu để quản lý chỗ để xe này;

     – Trong trường hợp nhà chung cư không phải có đơn vị quản lý vận hành và không có Ban quản trị thì các chủ sở hữu thống nhất tự tổ chức quản lý hoặc thuê đơn vị khác thực hiện quản lý chỗ để xe này.

     2. Đối với chỗ để xe công cộng của nhà chung cư

Căn cứ khoản 5 Điều 8 Thông tư 02/2016/TT-BXD Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư thì chỗ để xe công cộng của nhà chung cư là chỗ để xe dành cho các đối tượng không phải là chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư, việc quản lý đối với chỗ để xe công cộng được thực hiện theo quy định sau đây:

     – Trường hợp chủ sở hữu khu chức năng văn phòng, dịch vụ, thương mại mua chỗ để xe công cộng của chủ đầu tư thì chủ sở hữu khu chức năng này có trách nhiệm quản lý;

     – Trường hợp thuộc sở hữu của chủ đầu tư thì chủ đầu tư có trách nhiệm quản lý; nếu chủ sở hữu khu chức năng văn phòng, dịch vụ, thương mại thuê của chủ đầu tư thì việc quản lý chỗ để xe này được thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng thuê chỗ để xe;

     – Trường hợp chỗ để xe công cộng do Nhà nước quản lý theo hồ sơ dự án được phê duyệt thì đơn vị được Nhà nước giao quản lý có trách nhiệm quản lý chỗ để xe này.

  Bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

     >>>   Sơ đồ thửa đất nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trên giấy chứng nhận được quy định thể hiện những nội dung gì

    >>>  Chỗ để xe nhà chung cư có mua bán được hay không, nếu mua bán được thì thực hiện như nào?

       Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì, bạn vui lòng liên hệ Luật Toàn Quốc qua Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6178 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email:lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng./.                                         

  Liên kết tham khảo: