Thủ tục tặng nhà đất cho con chưa thành niên quy định thế nào

TẶNG NHÀ ĐẤT CHO CON CHƯA THÀNH NIÊN Câu hỏi của bạn:      Vợ chồng tôi muốn tặng nhà và đất cho con 12 tuổi thì phải làm thế nào? Câu trả lời của luật sư:      Căn cứ pháp lý: Luật Hôn nhân gia đình 2014 Bộ luật dân sự 2015 Nội […]

TẶNG NHÀ ĐẤT CHO CON CHƯA THÀNH NIÊN

Câu hỏi của bạn:

     Vợ chồng tôi muốn tặng nhà và đất cho con 12 tuổi thì phải làm thế nào?

Câu trả lời của luật sư:

     Căn cứ pháp lý:

  • Luật Hôn nhân gia đình 2014
  • Bộ luật dân sự 2015

Nội dung tư vấn: Tặng nhà đất cho con chưa thành niên

1. Quyền có tài sản riêng của con

     Điều 75, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con

     Con từ đủ mười lăm tuổi trở lên còn sống chung với cha mẹ có nghĩa vụ chăm lo đời sống chung của gia đình; nếu có thu nhập thì đóng góp vào các nhu cầu thiết yếu của gia đình.

   =>  Như vậy, con dù ở độ tuổi nào cũng có quyền có tài sản riêng để đảm bảo quyền lợi của mình.

Tặng cho nhà đất cho con chưa thành niên

Tặng nhà đất cho con chưa thành niên

2. Đại điện cho con chưa thành niên

     Con chưa thành niên theo quy định của BLDS về người chưa thành niên, là người dưới 18 tuổi.

     Con có quyền có tài sản riêng. Tuy nhiên, con lại bị hạn chế về độ tuổi để được thực hiện, xác lập một số giao dịch và đứng tên trên một số giấy tờ chứng minh quyền tài sản. Điều này xuất phát từ năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự.

     Bên cạnh đó, BLDS 2015 quy định:

“...2. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác

4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý

    Việc tặng cho nhà đất cho con chưa thành niên 12 tuổi phải do người đại diện theo pháp luật thực hiện.

    Người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên quy định tại BLDS như sau:

“Điều 136: Đại diện theo pháp luật của cá nhân

1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

2.Người giám hộ đối với người được giám hộ….”

     Theo đó, bố hoặc mẹ đều là người đại điện theo pháp luật cho con chưa thành niên. Nhưng khi thực hiện giao dịch tặng cho nhà đất của chính mình thì không thể đồng thời đại diện cho con trong giao dịch này được. Pháp luật quy đinh đối với người đại diện không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó. Do vậy, vợ chồng bạn xem ai là người đứng tên trên sổ đỏ nhà đất. Nếu một người đứng tên thì người còn lại làm đại diện cho con thực hiện giao dịch. Nếu cả hai vợ chồng cùng đứng tên thì nên tìm một người có đủ tư cách pháp lý để đại diện cho con.

3. Thủ tục tặng nhà đất cho con chưa thành niên

     Căn cứ theo Luật Đất đai và Luật Công chứng thì thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sở hữu nhà gồm các bước:

Bước 1: Công chứng Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở

     Công việc này thực hiện tại tổ chức công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có bất động sản. Người đại diện cho con sẽ kí tên xác nhận việc nhận tài sản tặng cho con bạn. Đồng thời cả hai vợ chồng bạn phải đồng ý ký tên trong văn bản hay hợp đồng tặng cho.

     Điều kiện là đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà; đất không có tranh chấp.

Bước 2: Đăng ký sang tên quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở

Thực hiện tại chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên và Môi trường

  • Bên nhận chuyển nhượng (bạn) nộp 1 bộ hồ sơ
  • Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thì thực hiện các công việc sau đây: gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai
  • Cấp Giấy chứng nhận sau khi bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoàn thành nghĩa vụ tài chính

     Đối với người dưới 16 tuổi vẫn có thể được đứng tên trên giấy chứng nhận, nhưng kèm theo đó phải có tên của người đại diện hoặc người giám hộ.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn về tặng nhà đất cho con chưa thành niên , quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500 hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Xin chân thành cảm ơn./.