Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên

Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niênĐánh giá bài viết ĐỊNH ĐOẠT TÀI SẢN RIÊNG CỦA CON CHƯA THÀNH NIÊN Câu hỏi của bạn:      Chào Luật sư,      Con trai tôi được ông nội tặng cho chiếc xe máy nhân dịp sinh nhật lần thứ 17 (giấy đăng ký […]

Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên
Đánh giá bài viết

ĐỊNH ĐOẠT TÀI SẢN RIÊNG CỦA CON CHƯA THÀNH NIÊN

Câu hỏi của bạn:

     Chào Luật sư,

     Con trai tôi được ông nội tặng cho chiếc xe máy nhân dịp sinh nhật lần thứ 17 (giấy đăng ký xe mang tên cháu). Nay con tôi vẫn chưa đủ 18 tuổi. Cháu định bán và muốn mua chiếc xe khác. Hai vợ chồng tôi không đồng ý vì đây là món quà mà ông nội cháu tặng. Xin Luật sư cho tôi hỏi, con tôi có được quyền tự mình bán chiếc xe máy đó không? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn

     Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 75. Quyền có tài sản riêng của con

1. Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con.

2. Con từ đủ 15 tuổi trở lên sống chung với cha mẹ phải có nghĩa vụ chăm lo đời sống chung của gia đình; đóng góp vào việc đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình nếu có thu nhập.

3. Con đã thành niên có nghĩa vụ đóng góp thu nhập vào việc đáp ứng nhu cầu của gia đình theo quy định tại khoản 4 Điều 70 của Luật này.

     Điều 77, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự:

“1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

  1. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.
  2. Trong trường hợp con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì việc định đoạt tài sản riêng của con do người giám hộ thực hiện.”

     Theo Khoản 2, Điều 77 thì chiếc xe máy là tài sản có đăng ký quyền sở hữu. Do con bạn chưa đủ 18 tuổi nên con bạn không có quyền tự định đoạt tài sản riêng của mình. Con bạn chỉ được bán chiếc xe máy đó khi có sự đồng ý bằng văn bản của hai vợ chồng bạn hoặc người giám hộ.

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp cho quý khách có lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết vấn đề của mình. Còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân miễn phí 24/7: 1900 6500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về Email: lienhe@luattoanquoc.com.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách. 

     Trân trọng /./.               

Liên kết tham khảo