Ông làm việc cho Ngụy, cháu có được kết hôn với người trong ngành công an không?

KẾT HÔN VỚI NGƯỜI TRONG NGÀNH CÔNG AN  Câu hỏi của bạn:       Cho em hỏi ông ngoại em trước có giữ kho lương thực cho Ngụy, ông nội em thì cắt tóc cho họ. Nhưng cậu em thì được phong anh hùng liệt sĩ và người thân vẫn được hưởng tiền trợ cấp […]

KẾT HÔN VỚI NGƯỜI TRONG NGÀNH CÔNG AN 

Câu hỏi của bạn
     Cho em hỏi ông ngoại em trước có giữ kho lương thực cho Ngụy, ông nội em thì cắt tóc cho họ. Nhưng cậu em thì được phong anh hùng liệt sĩ và người thân vẫn được hưởng tiền trợ cấp về anh hùng liệt sĩ hàng tháng. Cả ba người đều đã mất. Và hai anh rể em đang làm trong ngành bộ đội. Vậy cho em hỏi em có thể lấy chồng làm công an được không ạ?
Câu trả lời của Luật sư:
     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện được ở trung tâm bảo trợ xã hội tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:
Căn cứ pháp lý:
  • Luật Hôn nhân và gia đình 2014
  • Quyết định 1275/2007/QĐ – BCA ngày 26/10/2017 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định việc kết hôn với cán bộ, chiến sĩ thuộc ngành Công an

Nội dung tư vấn về kết hôn với người trong ngành công an:

1. Điều kiện kết hôn

     Theo điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

     “1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

     a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

     2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

     Như vậy, để có thể thấy để kết hôn với người trong ngành công an thì cũng phải tuân thủ theo điều kiện kết hôn của pháp luật hôn nhân và gia đình theo luật định. Nam, nữ cần phải đủ tuổi theo quy định. Việc tiến tới kết hôn là do hai bên nam, nữ tự nguyện quyết định và xuất phát từ tình yêu thương của hai người. Không bị mất năng lực hành vi dân sự. Không thuộc các trường hợp cấm kết hôn như sau:

     Thứ nhất, kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

     Thứ hai, tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    Thứ ba, người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    Thứ tư, kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Kết hôn với người trong ngành Công an

Kết hôn với người trong ngành Công an

2. Điều kiện kết hôn với người trong ngành công an.

     Ngoài những quy định chung theo Luật hôn nhân và gia đình đối với Công an khi kết hôn với người khác thì cần đáp ứng những quy định của ngành theo quyết định 1275/2007/QĐ – BCA ngày 26/10/2017 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định việc kết hôn với cán bộ, chiến sĩ thuộc ngành Công an như sau:

     Một, gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

     Hai, bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

     Ba, gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành;

     Bốn, có gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

    Như vậy, để có thể kết hôn với người trong ngành Công an cần đáp ứng đầy đủ điều kiện kết hôn của ngành Công an. Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định những người có họ trong phạm vi ba đời là những người có cùng gốc sinh ra. Theo thông tin bạn cung cấp thì trước kia ông ngoại bạn giữ kho lương thực cho Ngụy, ông nội bạn cắt tóc cho họ. Như vậy bạn không thể kết hôn với người làm trong ngành Công an. Tuy nhiên, cậu của bạn là anh hùng liệt sĩ được Nhà nước công nhận, hai anh rể bạn hiện làm trong ngành bộ đội nên còn tùy thuộc vấn đề thẩm tra mà xem xét xem bạn có được kết hôn với người trong ngành Công an hay không. Bởi cần phải có một quá trình thẩm tra, xác minh thường kéo dài từ 2 đến 4 tháng. Nếu không có vấn đề gì thì bạn sẽ được gửi thông báo về việc cho phép đủ điều kiện kết hôn của ngành Công an.   

     Để được tư vấn vấn chi tiết về Ông làm việc cho Ngụy, cháu có được kết hôn với người trong ngành công an không?, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com  Hy vọng đây sẽ là kênh tư vấn hiệu quả nhất.

     Xin chân thành cảm ơn.

      Trân trọng.