Diện tích được tách thửa ở Hà Nội là bao nhiêu theo quy định pháp luật?

Diện tích được tách thửa đất ở Hà Nội theo quy định mới nhất được quy định tại Quyết định 20/2017/QĐ-UBND, cụ thể như sau:

DIỆN TÍCH ĐƯỢC TÁCH THỬA ĐẤT Ở HÀ NỘI LÀ BAO NHIÊU

Kiến thức của bạn:

  • Diện tích được tách thửa đất ở Hà Nội;
  • Bao nhiêu m2 thì được tách thửa ở Hà Nội;
  • Muốn tách thửa ở Hà Nội thì diện tích đất là bao nhiêu m2.

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Quyết định 20/2017/QĐ-UBND hạn mức công nhận quyền sử dụng đất Hà Nội 

Nội dung kiến thức về diện tích được tách thửa đất ở Hà Nội:

     Điều 5 Quyết định 20/2017/QĐ-UBND hạn mức giao đất hạn mức công nhận quyền sử dụng đất Hà Nội quy định:

1. Diện tích được tách thửa đất ở Hà Nội là bao nhiêu?

     Khoản 1, 2 Điều 5 Quyết định 20/2017/QĐ-UBND hạn mức giao đất hạn mức công nhận quyền sử dụng đất Hà Nội

     “1. Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải đảm bảo đủ các điều kiện sau:

     a) Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên thửa đất) từ 3 mét trở lên;

     b) Có diện tích không nhỏ hơn 30 m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% hạn mức giao đất ở (mức tối thiểu) quy định tại Điều 3 Quy định này đối với các xã còn lại.

     2. Khi chia tách thửa đất có hình thành ngõ đi sử dụng riêng thì ngõ đi phải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các xã và từ 1m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các phường, thị trấn và các xã giáp ranh. Thửa đất sau khi chia tách phải đảm bảo đủ điều kiện tại khoản 1 Điều này.

     Theo quy định của pháp luật, người sử dụng đất có đủ những điều kiện sau đây thì được phép tách thửa:

  • Chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3m trở lên;
  • Diện tích tối thiểu là 30m2;
  • Trường hợp tách thửa có hình thành ngõ đi chung thì đối với khu vực xã mặt cắt ngang là 2m, khu vực phường thị trấn mặt cắt ngang là 1m.

2. Các trường hợp không được phép tách thửa ở Hà Nội

   Khoản 3 Điều 5 Quyết định 20/2017/QĐ-UBND hạn mức giao đất hạn mức công nhận quyền sử dụng đất Hà Nội quy định:

      “3. Không cho phép tách thửa đối với các trường hợp:

     a) Thửa đất nằm trong các dự án phát triển nhà ở theo quy hoạch, các dự án đấu giá quyền sử dụng đất theo quy hoạch để xây dựng nhà ở đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

     b) Thửa đất gắn liền với diện tích nhà đang thuê của Nhà nước, mà người đang thuê chưa hoàn thành thủ tục mua nhà, cấp Giấy chứng nhận theo quy định.

     c) Thửa đất gắn liền với nhà biệt thự thuộc sở hữu nhà nước đã bán, đã tư nhân hóa nhưng thuộc danh mục nhà biệt thự bảo tồn, tôn tạo theo Quy chế quản lý, sử dụng nhà biệt thự cũ được xây dựng trước năm 1954 trên địa bàn Thành phố do UBND Thành phố phê duyệt.

     d) Đất thuộc khu vực Nhà nước đã có Thông báo thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai 2013;

     đ) Các thửa đất không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.”

     Theo quy định của pháp luật, các trường hợp sau đây thì người sử dụng đất không được phép tách thửa:

  • Đất năm trong vị trí có quy hoạch sử dụng đất
  • Đất gắn liền với nhà đang thuê của Nhà nước, mà người đang thuê chưa hoàn thành thủ tục mua nhà, cấp Giấy chứng nhận.
  • Đất gắn liền với nhà biệt thự thuộc danh mục nhà biệt thự bảo tồn, tôn tạo
  • Đất thuộc khu vực đã có thông báo thu hồi đất
  • Đất không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

3. Các trường hợp đặc biệt khi tách thửa ở Hà Nội

     Theo quy định tại khoản 4,5,6 Điều 5 Quyết định 20/2017/QĐ-UBND hạn mức giao đất hạn mức công nhận quyền sử dụng đất Hà Nội quy định các trường hợp đặc biệt sẽ được giải quyết như sau:

  • Các trường hợp đất không đủ điều kiện được phép tách thửa mà có thửa đất liền kề thì được phép tách thửa để gộp vào thửa đất bên cạnh.
  • Các trường hợp đất được hình thành từ việc tách thửa trước 10/04/2009 mà diện tích không đủ điều kiện thì được Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Đối với trường hợp tự ý tách thửa mà không đủ điều kiện được tách thửa thì không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không được phép chuyển nhượng, chuyển đổi, tặng cho, cho thuê, góp vốn quyền sử dụng đất.

       Về việc tách thửa ở Hà Nội bạn có thể tham khảo:

     Trên đây là quy định của pháp luật về vấn đề diện tích được tách thửa đất ở Hà Nội. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì, bạn vui lòng liên hệ Luật Toàn Quốc qua Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6178 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng./.                                 

Liên kết tham khảo: