Rút BHXH một lần có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp?

Sau khi nghỉ việc vẫn chưa hưởng bảo hiểm thất nghiệp mà có ý định rút bảo hiểm xã hội một lần...liệu có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp hay không...

BẢO LƯU BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

Câu hỏi của bạn về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp: 

     Mong Luật sư giải đáp giúp em vấn đề sau: Em đã nghỉ việc ở công ty được 1 năm rồi nhưng trước đây em chưa làm thủ tục để nhận bảo hiểm thất nghiệp. Bây giờ em muốn nhận tiền bảo hiểm xã hội. Luật sư cho em hỏi em có thể được nhận tiền bảo hiểm xã hội không và sau này nếu em đi làm tiếp và tiếp tục đóng BHXH thì số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp em chưa nhận có được bảo lưu và tiếp tục cộng dồn không ạ? Cảm ơn Luật sư.

Câu trả lời của Luật sư về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Căn cứ pháp lý về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp:

2. Nội dung tư vấn về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp:

     Dựa trên câu hỏi của bạn, Luật Toàn Quốc hiểu rằng bạn đang có vướng mắc liên quan đến việc bạn có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không và có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sau khi rút bảo hiểm xã hội một lần hay không. Sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật có liên quan, Luật Toàn Quốc đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

2.1 Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần

     Điều 60, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

     Theo đó, những trường hợp mà người lao động được nhận bảo hiểm xã hội một lần khi có nhu cầu bao gồm:

  • Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
  • Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

     Như vậy, trường hợp của bạn đã nghỉ việc một năm, do bạn không cung cấp đầy đủ thông tin nên chúng tôi chưa thể xác định được trường hợp cụ thể chính xác. Do đó, bạn có thể đối chiếu quy định của pháp luật nêu trên, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp đó thì có thể được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu có nhu cầu. 

     Về thủ tục hưởng và mức hưởng bảo hiểm xa hội một lần, bạn có thể tham khảo bài viết Thủ tục thanh toán bảo hiểm xã hội một lần theo quy định

Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

2.2 Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

     Tại Điều 49, Luật việc làm năm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, như sau:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

     Theo đó, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động phải đảm bảo các điều kiện sau:

  • Đã chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trong thời gian 24 tháng/36 tháng trước khi nghỉ việc
  • Đã nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp đến trung tâm dịch vụ việc làm và chưa tìm được việc làm trong vòng 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ.

     Về thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn có thể tham khảo thêm bài viết Quy định hồ sơ lãnh hưởng tiền bảo hiểm thất nghiệp 2020

     Về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn có thể tham khảo thêm bài viết Cách tính mức hưởng trợ cấp thất nghiệp theo luật

    Trong trường hợp của bạn, chỉ cần đảm bảo các điều kiện trên thì sẽ có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu như sau khi nghỉ việc, bạn vẫn chưa hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn sẽ không bị mất đi mà sẽ được bảo lưu cho đến lần đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo.

KẾT LUẬN: Như vậy, bạn có thể được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp pháp luật quy định (mụ 2.1). Việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội này sẽ không ảnh hưởng đến việc nhận trợ cấp thất nghiệp của bạn. Thời gian bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp vẫn được bảo lưu. Tuy nhiên, để được nhận khoản trợ cấp này thì bạn cần đáp ứng đủ điều kiện (mục 2.2). Do đó, bạn cần phải tham gia hợp đồng lao động và tiếp tục đóng báo hiểm thất nghiệp, sau đó, vào lần đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo, bạn sẽ có thể được cộng dồn cả thời gian trước đó chưa hưởng.

Bài viết tham khảo:

    Để được tư vấn vấn chi tiết về bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp, quý khách vui lòng liên hệ tới để được luật sư tư vấn Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Ngô Hương Li