Pháp luật có cho phép đổi đất cho hàng xóm không?

ĐỔI ĐẤT CHO HÀNG XÓM Câu hỏi của bạn:        Gia đình tôi có 180m2 đất nông nghiệp trồng cây hàng năm và 60 m2 đất ở có diện tích sát cạnh nhau. Nay vì muốn ở cạnh nhà con gái nên tôi muốn đổi đất trên cho nhà anh B (hàng xóm ở […]

ĐỔI ĐẤT CHO HÀNG XÓM

Câu hỏi của bạn:

       Gia đình tôi có 180m2 đất nông nghiệp trồng cây hàng năm và 60 m2 đất ở có diện tích sát cạnh nhau. Nay vì muốn ở cạnh nhà con gái nên tôi muốn đổi đất trên cho nhà anh B (hàng xóm ở cạnh nhà con gái tôi) ở xã bên cạnh. Nhà anh B có 140 m2 đất vườn trồng cây hàng năm và diện tích nhà 50 m2.

      Xin hỏi pháp Luật Đất đai 2013 có cho phép đổi đất hay không?      

Câu trả lời của Luật sư:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc.Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn:

     Trường hợp đổi đất của gia đình bạn là giao dịch “chuyển đổi” QSDĐ. Chuyển đổi QSDĐ là việc các chủ thể sử dụng đất đổi diện tích đất sử dụng của mình cho chủ thể khác trên nguyên tắc hai khu đất có giá trị ngang nhau và không phải chịu nghĩa vụ tài chính với Nhà nước bao gồm thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Do vậy, pháp Luật Đất đai 2003 và pháp Luật Đất đai 2013 đều quy định những điều kiện chặt chẽ đối với việc

1) Đất được phép chuyển đổi là đất nông nghiệp;

2) Chủ thể được quyền chuyển đối là hộ gia đình, cá nhân;

3) Căn cứ xác lập QSDĐ nông nghiệp là đất được Nhà nước giao đất (không phải đất thuê), do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho QSDĐ hợp pháp từ người khác;

4) Phạm vi được phép chuyển đổi trong cùng xã, phường, thị trấn;

5) Mục đích chuyển đổi là để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

 (Xem Điều 190 Luật Đất đai 2013).

       Đối chiếu với các điều kiện trên, thì trường hợp của gia đình bạn không được phép chuyển đổi QSDĐ. Gia đình bạn và anh B có thể thực hiện giao dịch chuyển nhượng QSDĐ, đồng thời phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ đối với giao dịch chuyển nhượng QSDĐ nói trên

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật đất đai miễn phí 24/7: 19006500 hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com để gặp luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được ý kiến đóng của mọi người dân để chúng tôi ngày một hoàn thiện mình hơn.

     Xin chân thành cảm sự đồng hành của quý khách.

     Trân trọng./.                                  

     Liên kết tham khảo:


CÔNG TY LUẬT TOÀN QUỐC

logo

>> Luật Sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 Gọi: 19006500

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua Email :  lienhe@luattoanquoc.com

>> Tham khảo dịch vụ luật sư và kiến thức https://luattoanquoc.com

>> Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

>> Khiếu nại về dịch vụ: 0918243004.