Kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa được không

Xem mục lục của bài viết1 KẾT HÔN VỚI CÔNG AN KHI CHỊ DÂU THEO ĐẠO THIÊN CHÚA2 Câu hỏi của bạn về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa: 3 Câu trả lời của Luật sư về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa:3.1 1. […]

KẾT HÔN VỚI CÔNG AN KHI CHỊ DÂU THEO ĐẠO THIÊN CHÚA

Câu hỏi của bạn về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa

     Chào luật sư, luật sư cho em hỏi: tôi có em gái muốn lấy chồng công an mà tôi lại lấy vợ theo đạo thiên chúa nhưng tôi không theo đạo thì có ảnh hưởng gì không vậy? Cảm ơn luật sư ạ.

Câu trả lời của Luật sư về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa:

     Chào bạn! Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa như sau:

1. Cơ sở pháp lý về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa

2. Nội dung tư vấn về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa

2.1. Điều kiện kết hôn với công an

Người muốn kết hôn với công an, phải đáp ứng hai điều kiện sau:

  • Phải đáp ứng điều kiện kết hôn chung của Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 

  • Phải đáp ứng điều kiện kết hôn của ngành công an nói riêng

     Căn cứ vào quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26 tháng 10 năm 2007 thì những trường hợp sau sẽ không được kết hôn với công an:

  • Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;
  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;
  • Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);
  • Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả khi đã nhập quốc tịch tại Việt Nam).
  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

    Như vậy, khi kết hôn với công an thường thẩm tra lý lịch ba đời trong gia đình, ba đời ở đây ta hiểu là tính từ đời ông bà, cha mẹ và anh chị em ruột và bản thân người sẽ kết hôn với công an đó. Tuy vợ bạn không phải anh chị em ruột trong gia đình nhưng vẫn được coi là yếu tố để xác định em bạn có đủ điều kiện kết hôn hay không. Do đặc thù ngành nghề và công việc nên theo quy định trong nội bộ, kết quả thẩm tra lý lịch còn tùy thuộc vào cơ quan thẩm tra và đơn vị mà người yêu em bạn công tác. Do vậy em bạn nên làm đơn hỏi cơ quan, đơn vị công an mà người yêu em bạn công tác để được hướng dẫn và chỉ dẫn rõ hơn.

Kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo Thiên chúa

Kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo Thiên chúa

2.2. Thủ tục kết hôn với công an

  • Chiến sỹ công an chủ động làm đơn tìm hiểu để kết hôn trong thời gian từ 03 đến 06 tháng tùy theo mức độ tình cảm của hai người;
  • Chiến sỹ công an làm đơn xin kết hôn gồm 02 đơn. 1 đơn gửi thủ trưởng đơn vị, 1 đơn gửi phòng tổ chức cán bộ;
  • Người dự định kết hôn với chiến sĩ công an làm đơn để kê khai lý lịch trong phạm vi 03 đời của mình. Quá trình hoạt động của ba đời trước và sau năm 1975, tôn giáo … Bao gồm:
  • Phòng Tổ chức cán bộ có trách nhiệm tiến hành thẩm tra lý lịch, xác minh người mà chiến sỹ công an dự định kết hôn và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc.
  • Thời gian tiến hành thẩm tra, xác minh lý lịch nói trên khoảng từ 2 đến 4 tháng. 
  • Sau khi thẩm định lý lịch, phòng tổ chức cán bộ ra quyết định có cho phép kết hôn hay không. Nếu đồng ý cho chiến sỹ công an đó kết hôn với người chiến sỹ đó dự định cưới thì Phòng tổ chức cán bộ gửi quyết định về đơn vị nơi chiến sỹ ấy công tác.

 Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

     Để được tư vấn chi tiết về kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Kết hôn với công an khi chị dâu theo đạo thiên chúa được không
Đánh giá bài viết