Doanh nghiệp thuê đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại không?

Xem mục lục của bài viết1 ĐẤT CHƯA CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC CHO DOANH NGHIỆP KHÁC THUÊ LẠI2 Câu hỏi về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại:3 Câu trả lời về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê […]

ĐẤT CHƯA CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC CHO DOANH NGHIỆP KHÁC THUÊ LẠI

Câu hỏi về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại:

Doanh nghiệp thuê đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại không?

Câu trả lời về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại như sau:

1. Cơ sở pháp lý về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại:

2. Nội dung tư vấn về vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại:

2.1 Đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại không?

     Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định các điều kiện thực hiện quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại… quyền sử dụng đất:

     “1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

     a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

     b) Đất không có tranh chấp;

     c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

     d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

     Theo đó, người sử dụng đất muốn thực hiện được quyền cho thuê lại quyền sử dụng đất thì phải đáp ứng các điều kiện: có GCNQSDĐ, đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và trong thời hạn sử dụng đất. Do vậy, doanh nghiệp thuê đất chưa có sổ đỏ không thể cho doanh nghiệp khác thuê lại đất theo đúng quy định pháp luật.

đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại

đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại

2.2 Thủ tục cho thuê lại đất

2.2.1 Hồ sơ thực hiện thủ tục cho thuê lại đất

Được quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 24/2014/Tt-BTNMT, hồ sơ gồm:

  • Hợp đồng cho thuê lại đất;
  • Bản gốc GCNQSDĐ;
  • Văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong trường hợp cần thiết;
  • Giấy chứng nhận ĐKKD, Giấy CMT của người đại diện kí hợp đồng…
2.2.2 Trình tự thực hiện

Thực hiện theo các bước quy định tại Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ tại VPĐK đất đai

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

     Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:

  • Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;
  • Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

     Trường hợp phải cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất;

  • Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai

Bước 3: Nhận kết quả

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề doanh nghiệp thuê đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại không quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Doanh nghiệp thuê đất chưa có sổ đỏ có được cho doanh nghiệp khác thuê lại không?
Đánh giá bài viết