Tách thửa đất thổ cư tại thành phố Hồ Chí Minh năm 2018

Điều kiện tách thửa đất thổ cư tại Thành phố Hồ Chí Minh năm 2018, Diện tích tối thiểu tách thửa đất thổ cư tại Thành phố Hồ Chí Minh mới nhất

TÁCH THỬA ĐẤT THỔ CƯ

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: tôi mua đất diện tích 4×12,3 vi bằng. Đất ở khu này phân lô bán gần khu công nghiệp ĐN, Củ Chi, Thành phố Hồ Chí Minh. Với diện tích này thì có lên sổ và tách ra sổ riêng được không? Khi mua thì bên bán báo là 2 năm nữa được lên sổ, không biết luật ra sổ như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn:

1. Điều kiện tách thửa đất thổ cư tại Thành phố Hồ Chí Minh

     Điều 3 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh quy định điều kiện được phép tách thửa tại Thành phố Hồ Chí Minh như sau:

  • Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;
  • Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171 Luật Đất đai 2013
  • Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định này.
Tách thửa đất thổ cư

Tách thửa đất thổ cư

2. Diện tích tối thiểu tách thửa đất thổ cư tại Thành phố Hồ Chí Minh

     Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới)  được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 5 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh như sau:

Khu vực

Thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa

Khu vực 1:

gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.

tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.

Khu vực 2:

gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.

tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

Khu vực 3:

gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).

tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

     Như vậy, thửa đất của bạn thuộc huyện Củ Chi, chiếu theo quy định trên của ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh thì phần diện tích thửa đất sau khi tách của thửa đất có diện tích 4×12,3m2 của bạn không đáp ứng được điều kiện tách thửa (tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.).

     Bạn tham khảo bài viết: 

     Về trình tự, thủ tục tách thửa, bạn xem bài viết:  Thủ tục tách thửa đất theo quy định của pháp luật

3. Trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

     Đối với trường hợp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu, bạn tham khảo tại: 

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề tách thửa đất thổ cư tại thành phố Hồ Chí Minh năm 2018 và cấp sổ đỏ lần đầu, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail:  lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!