Nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao được quy định như thế nào?

Xem mục lục của bài viết1 NGUYÊN TẮC MIỄN GIẢM TIỀN THUÊ ĐẤT TRONG KHU CÔNG NGHỆ CAO2 Câu hỏi về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao:3 Câu trả lời về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao:3.1 1. Cơ sở pháp lý về […]

NGUYÊN TẮC MIỄN GIẢM TIỀN THUÊ ĐẤT TRONG KHU CÔNG NGHỆ CAO

Câu hỏi về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao:

Nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao được quy định như thế nào?

Câu trả lời về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao như sau:

1. Cơ sở pháp lý về nguyên tắc miễn giảm tiền sử dụng đất trong Khu công nghệ cao:

2. Nội dung tư vấn về nguyên tắc miễn giảm tiền sử dụng đất trong Khu công nghệ cao:

Được quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 35/2017/NĐ-CP như sau:

  • Việc miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước được thực hiện theo từng dự án đầu tư gắn với việc cho thuê đất mới.
  • Tổ chức, cá nhân thuê đất, thuê mặt nước trong Khu kinh tế chỉ được hưởng ưu đãi miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước sau khi làm các thủ tục để được miễn, giảm theo quy định.
  • Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm và đang trong thời gian được hưởng ưu đãi về miễn, giảm nếu thực hiện chuyển nhượng dự án hoặc chuyển nhượng tài sản thuộc sở hữu của mình trên đất gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật và người nhận chuyển nhượng hoặc người mua tài sản trên đất tiếp tục được Nhà nước cho thuê đất cho thời gian thuê đất còn lại với mục đích sử dụng đất theo đúng mục đích khi nhận chuyển nhượng thì việc miễn, giảm tiền thuê đất được thực hiện như sau:
    • Người chuyển nhượng không được tính số tiền thuê đất đã được miễn, giảm vào giá chuyển nhượng.
    • Người nhận chuyển nhượng tiếp tục được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước cho thời gian ưu đãi còn lại.

     Trường hợp sau khi nhận chuyển nhượng, người nhận chuyển nhượng không tiếp tục sử dụng theo đúng mục đích khi nhận chuyển nhượng và chuyển sang sử dụng vào mục đích khác thì phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định này.

Nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao

Nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao

  • Trường hợp người thuê đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước theo quy định tại Nghị định này nhưng trong quá trình quản lý, sử dụng đất không đáp ứng các điều kiện để được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước có nguyên nhân từ phía người thuê đất hoặc sử dụng đất không đúng mục đích đã được ghi tại quyết định cho thuê đất, hợp đồng thuê đất nhưng không thuộc trường hợp bị thu hồi đất theo quy định của pháp luật đất đai thì phải thực hiện hoàn trả ngân sách nhà nước số tiền thuê đất, thuê mặt nước đã được miễn, giảm và cộng thêm khoản tiền tương đương với mức thu tiền chậm nộp theo quy định của pháp luật về quản lý thuế tính trên số tiền thuê đất, thuê mặt nước được miễn, giảm.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về nguyên tắc miễn giảm tiền sử dụng đất trong Khu công nghệ cao quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Nguyên tắc miễn giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao được quy định như thế nào?
Đánh giá bài viết