Miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng

MIỄN GIẢM TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG Câu hỏi của bạn:      Bố tôi sinh năm 1940 là thương binh chống Mỹ hạng 4/4 và bị nhiễm chất độc da cam 31%. Bố tôi có khu đất diện tích 730,3 m2 mua từ năm 1979. Đến ngày 25/10/1994 bố tôi làm […]

MIỄN GIẢM TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG

Câu hỏi của bạn:

     Bố tôi sinh năm 1940 là thương binh chống Mỹ hạng 4/4 và bị nhiễm chất độc da cam 31%. Bố tôi có khu đất diện tích 730,3 m2 mua từ năm 1979. Đến ngày 25/10/1994 bố tôi làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là 200m2 nhưng chưa được miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công theo quy định tại Quyết định số 118/QĐ-TTg ngày 27/02/1996 của Thủ tướng Chính phủ và đã được chính quyền phường xác nhận.

     Đến ngày 08/11/2012 bố tôi làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 250 m2 làm đất ở (theo quy định hạn điền của tỉnh B), còn lại 280,3 m2 làm đất vườn tạp. Nhưng Chi cục thuế thành phố Y không cho bố tôi được hưởng miễn giảm tiền sử dụng đất đối với người có công là 250 m2 theo quy định hạn điền của tỉnh B và quy định tại Quyết định 118/QĐ-TTg ngày 27/02/1996 của Thủ tướng Chính phủ mà chỉ cho bố tôi được hưởng miễn giảm tiền sử dụng đất 50m2 (=250m2 đề nghị cấp – 200m2 đã được cấp). Vây tôi xin hỏi:

     1. Cách tính của Chi cục Thuế thành phố Y như vậy có đúng không?

     2. Bố tôi chưa được hưởng lần nào chế độ miễn giảm tiền sử dụng đất đối với người có công theo Quy định của Chính phủ thì bây giờ có được hưởng không?

     3. Bố tôi có được miễn giảm tiền sử dụng đất là 250 m2 theo quy định hạn điền của tỉnh B không?

     Tôi rất mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của Công ty Luật toàn quốc.

     Trân trọng cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công

     Theo thông tin bạn cung cấp, bố bạn là thương binh hạng 4, có mảnh đất diện tích là 730,3m2. Năm 1994 đã xin cấp giấy chứng nhận với diện tích 200m2 nhưng chưa được miễn giảm tiền sử dụng đất. Năm 2012, bố bạn xin cấp giấy chứng nhận với phần diện tích trong hạn mức giao đất ở là 250m2 nhưng chỉ được miễn giảm tiền sử dụng đất của 50m2 với lý do đã được miễn giảm cho 200m2 đất trước đó.

Miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công

Miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công

     Bố bạn là thương binh hạng 4/4 tỉ lệ thương tật từ 21% đến 40%, nên theo quy định tại khoản 2 điều 1 Quyết định 117/2007/QĐ-TTg bố bạn là thuộc đối tượng được miễn giảm tiền sử dụng đất với mức hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất:

     “- Thân nhân của liệt sĩ quy định tại khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước”, người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.”

     Khoản 4 điều 2 Quyết định 118/QĐ-TTg quy định:

     “4. Việc hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ xét một lần cho một hộ gia đình và mức hỗ trợ tiền sử dụng đất được tính theo diện tích đất thực tế được giao nhưng tối đa không vượt quá định mức đất ở cho một hộ do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định.”

     Khoản 1 điều 13 thông tư 76/2014/TT-BTNMT quy định:

     “1. Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất cho người có công với Cách mạng được thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công. Việc miễn tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép miễn tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công.”

     Như vậy, việc miễn tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng chỉ được thực hiện một lần và trong hạn mức giao đất ở do UBND cấp tỉnh quy định. Vì lần cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đối với 200m2 đất năm 1994 chưa được miễn giảm nên bố bạn sẽ được miễn giảm tiền sử dụng đất với toàn bộ 250m2 đất nằm trong hạn mức giao đất ở. Cách tính của chi cục thuế là không chính xác.

     Một số bài viết có nội dung tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 1900 6500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.