Đổi đất tái định cư theo quy định pháp luật

Nếu muốn đổi đất tái định cư sang vị trí khác bạn có thể thỏa thuận với người có suất đất đó và hai bên thực hiện thủ tục chuyển nhượng QSDĐ cho nhau

ĐỔI ĐẤT TÁI ĐỊNH CƯ

Câu hỏi của bạn về vấn đề đổi đất tái định cư: 

     Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc vấn đề sau đây: Tôi đã nộp tiền sử dụng đất cho một lô đất tái định cư rồi, bây giờ tôi có thể đăng ký lô đất tái định cư khác không? Tôi chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về vấn đề đổi đất tái định cư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về vấn đề đổi đất tái định cư, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề đổi đất tái định cư như sau:

1. Căn cứ pháp lý về vấn đề đổi đất tái định cư:

2. Nội dung tư vấn về vấn đề đổi đất tái định cư:

     Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã nhận được 01 suất tái định cư và bây giờ bạn muốn đổi sang suất đất khác trong khu đất tái định cư khác. Về vấn đề này, chúng tôi xin tư vấn như sau:

2.1 Quyền đổi đất tái định cư khi đã có phương án bố trí tái định cư

     Dự án tái định cư, phương án bố trí tái định cư theo nghĩa hẹp được hiểu là việc cơ quan nhà nước sắp xếp nơi ở mới cho những người bị thu hồi đất trong một số trường hợp. Phương án bố trí tái định cư được lập và thực hiện phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện về quỹ đất, điều kiện kinh tế của từng địa phương và dự án khác nhau. 

     Theo Khoản 2 Điều 86 Luật Đất đai 2013 quy định:

Điều 86. Bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở (…)

2. Người có đất thu hồi được bố trí tái định cư tại chỗ nếu tại khu vực thu hồi đất có dự án tái định cư hoặc có điều kiện bố trí tái định cư. Ưu tiên vị trí thuận lợi cho người có đất thu hồi sớm bàn giao mặt bằng, người có đất thu hồi là người có công với cách mạng. Phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư.

     Như vậy, phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư. Sau khoảng thời gian này, bạn không thể yêu cầu đổi suất đất tái định cư được. 

đổi đất tái định cư

2.2 Cách sử dụng suất đất tái định cư khác

     Nếu vì lý do nào đó bạn không thích mảnh đất tái định cư được cấp, bạn muốn chuyển sang sử dụng suất đất tái định cư khác, bạn có thể thỏa thuận với người có suất đất đó và hai bên thực hiện thủ tục chuyển nhượng QSDĐ cho nhau để được sử dụng đất tại vị trí mong muốn.

2.2.1 Điều kiện mua suất đất tái định cư

     Theo Điều 188 Luật đất đai 2013, điều kiện để chuyển nhượng QSDĐ gồm:

  • Có Giấy chứng nhận QSDĐ;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất;

    Ngoài các điều kiện trên, mảnh đất tái định cư đó phải đã được thanh toán tiền sử dụng đất cho cơ quan nhà nước.

2.2.2 Thủ tục mua bán đất tái định cư

     Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

     Người thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ cần phải chuẩn bị một hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai (theo mẫu);
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;
  • Giấy tờ tùy thân của cả hai bên: Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn,….

     Bước 2: Nộp hồ sơ

     Người thực hiện thủ tục sang tên nộp hồ sơ tại văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có đất.

     Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính

     Hai bên cần thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo quy định, gồm:

  • Lệ phí trước bạ
  • Lệ phí địa chính
  • Thuế thu nhập cá nhân (nếu có)

     Bước 4: Nhận kết quả theo giấy hẹn của Văn phòng đăng ký đất đai.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề đổi đất tái định cư quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất. 

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Chuyên viên: Quỳnh Dinh