Chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân được quy định như thế nào?

CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM Y TẾ ĐỐI VỚI QUÂN NHÂN    Câu hỏi của bạn:      Tôi có ba là quân nhân chiến trường campuchia hiện đang được hưởng chế độ bảo hiểm trọn đời. Vậy tôi muốn hỏi ba tôi được hưởng những quyền lợi gì và khi muốn khám chữa bệnh ở tuyến […]

CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM Y TẾ ĐỐI VỚI QUÂN NHÂN 

 

Câu hỏi của bạn:

     Tôi có ba là quân nhân chiến trường campuchia hiện đang được hưởng chế độ bảo hiểm trọn đời. Vậy tôi muốn hỏi ba tôi được hưởng những quyền lợi gì và khi muốn khám chữa bệnh ở tuyến trên thì cần những giấy tờ gì để vẫn được giải quyết bảo hiểm cũng như ba tôi phải chi trả bao nhiu % chi phí. Xin cảm ơn đã quan tâm và tư vấn ạ.

Câu trả lời của luật sư:

   Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân.

   1. Đồi tượng tham gia bảo hiểm y tế

     Khoản 6 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

     “3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm: 
     a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;
     b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;
     c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước; 
     d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh; 
     đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm; 
     e) Trẻ em dưới 6 tuổi; 
     g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng; 
     h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; 
     i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ; 
     k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại điểm i khoản này; 
     l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này; 
     m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật; 
     n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.”

     Như thông tin bạn trình bày, bố của bạn là quân nhân từng tham gia chiến đấu tại chiến trường Cam-pu-chia, hiện đang được hưởng bảo hiểm trọn đời. Tức là bố của bạn thuộc đối tượng mua bảo hiểm y tế bằng ngân sách Nhà nước đối với người có công với cách mạng. Do vậy, đối với thẻ bảo hiểm y tế đã được Nhà nước cấp cho bố của bạn thì khi bố của bạn đi khám chữa bệnh ở tuyến trên muốn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế thì bạn chỉ cần chuẩn bị: thẻ bảo hiểm y tế đã được cơ quan nhà nước cấp; giấy chuyển viện do bệnh viện bố bạn đang khám chữa bệnh cấp, chứng minh thư nhân dân (bản sao công chứng).

Chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân

Chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân

  2. Mức hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân

     Khoản 15 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định mức hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân là:

     Thứ nhất: Mức hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến. Tức là người bệnh đi khám bệnh đúng tuyến nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, khi đi khám chữa bệnh tuyến trên thì phải có giấy chuyển viện thì được hưởng:

  • 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng người có công với cách mạng. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

     Thứ hai: Mức hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân khi đi khám chữa bệnh trái tuyến. Tức là người bệnh đi khám bệnh trái tuyến so với nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, trong trường hợp này người bệnh không có giấy chuyển viện thì được hưởng: 

  • Đối với người bệnh đi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Đối với người bệnh đi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
  • Đối với người bệnh đi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

     Như vậy, bố bạn là người có công với cách mạng đã từng tham gia chiến đấu tại chiến trường Cam-pu-chia và được Nhà nước mua bảo hiểm y tế trọn đời theo chế độ của đối tượng người có công với cách mạng. Khi đi khám chữa bệnh tuyến trên để được hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với quân nhân 100% thì bạn cần chuẩn bị thẻ bảo hiểm y tế, giấy chuyển viện và chứng minh thư của bố bạn.

    Ngoài ra bạn có thể tham khảo:

    Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo


CÔNG TY LUẬT TOÀN QUỐC

logo

>> Luật Sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 Gọi: 19006500

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua Email :  lienhe@luattoanquoc.com

>> Tham khảo dịch vụ luật sư và kiến thức https://luattoanquoc.com

>> Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

>> Khiếu nại về dịch vụ: 0918243004.