Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài

Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 GIA HẠN THỜI HẠN SỞ HỮU NHÀ Ở CỦA NGƯỜI NƯỚC NGOÀI2 Câu hỏi của bạn về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài:3 Câu […]

Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài
5 (100%) 1 vote

GIA HẠN THỜI HẠN SỞ HỮU NHÀ Ở CỦA NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

Câu hỏi của bạn về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau:

Theo tôi được biết người nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam thì chỉ được sở hữu nhà ở đó trong một thời hạn nhất định. Nhưng khi hết thời hạn đó thì có thể xin được gia hạn thêm thời hạn sở hữu nhà ở. Tôi muốn biết thủ tục xin gia hạn được thực hiện như thế nào?

Rất mong nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài như sau:

1. Cơ sở pháp lý về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài:

2. Nội dung tư vấn về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài:

2.1 Thời hạn được sở hữu nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam

Điểm c Khoản 1 Điều 161 Luật nhà ở 2014 quy định như sau:

c) Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam;

     Theo đó, thời hạn người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam phụ thuộc vào nội dung sự thỏa thuận của các bên khi tham gia giao dịch về nhà ở đó nhưng không quá 50 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận và có thể được gia hạn. Đối với trường hợp người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở lâu dài.

Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài

Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài

2.2 Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam

2.2.1 Hồ sơ xin gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam

Bao gồm:

  • Đơn đề nghị gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở;
  • Bản sao Giấy chứng nhận QSDĐ, quyền sở hữu nhà ở;
2.2.2 Thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam

Được quy định tại Khoản 1 Điều 77 Nghị định 99/2015/NĐ-CP như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ

     Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì nộp hồ sơ đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

Bước 2: Tiếp nhận và xem xét hồ sơ

     Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ khi hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu ghi trên Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều này;

Bước 3: Xác nhận gia hạn trên Giấy chứng nhận

      Căn cứ văn bản đồng ý gia hạn của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm ghi gia hạn trên Giấy chứng nhận; cơ quan cấp Giấy chứng nhận phải sao một bản Giấy chứng nhận và chuyển cho Sở Xây dựng để theo dõi.

Lưu ý: Trường hợp khi hết hạn sở hữu lần đầu mà cá nhân hoặc tổ chức nước ngoài bị cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam quyết định buộc xuất cảnh hoặc buộc chấm dứt hoạt động tại Việt Nam thì không được gia hạn thêm thời hạn sở hữu

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về thủ tục gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Chuyên viên: Quỳnh Mai