Điều kiện hưởng tái định cư khi nhà nước thu hồi đất

ĐIỀU KIỆN HƯỞNG TÁI ĐỊNH CƯ Câu hỏi của bạn về điều kiện hưởng tái định cư      Chào công ty Luật Toàn quốc! Nhà nước thu hồi của gia đình tôi đất ở; nhưng tôi không biết nhà mình có được hưởng tái định cư hay không? Nhờ công ty tư vấn giúp […]

ĐIỀU KIỆN HƯỞNG TÁI ĐỊNH CƯ

Câu hỏi của bạn về điều kiện hưởng tái định cư

     Chào công ty Luật Toàn quốc! Nhà nước thu hồi của gia đình tôi đất ở; nhưng tôi không biết nhà mình có được hưởng tái định cư hay không? Nhờ công ty tư vấn giúp tôi

Câu trả lời của Luật sư về điều kiện hưởng tái định cư

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện hưởng tái định cư; chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về điều kiện hưởng tái định cư như sau:

1. Căn cứ pháp lý về điều kiện hưởng tái định cư

2. Nội dung tư vấn về điều kiện hưởng tái định cư

2.1. Tái định cư khi nhà nước thu hồi đất

     Nhà nước thực hiện việc tác định cư cho người có đất ở bị thu hồi thuộc đối tượng phải di chuyển chỗ ở. Việc bố trí tái định cư sẽ được lập thành dự án, phải đảm bảo những điều kiện, tiêu chuẩn, quy chuẩn theo quy định của pháp luật, khu tái định cư phải phải được hoàn thành xong trước khi tiến hành thu hồi đất.

điều kiện hưởng tái định cư

điều kiện hưởng tái định cư

2.2. Điều kiện hưởng chế độ tái định cư

     Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP thì điều kiện hưởng chế độ tái định cư như sau:

     Trường hợp được hưởng nhà tái định cư mà không phải trả tiền khi đáp ứng đủ những điều kiện sau:

  • Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Thu hồi hết đất ở/phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở
  • Không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn cấp xã nơi có đất ở thu hồi.
  • Giá trị bồi thường bằng tiền không nhỏ hơn giá trị của một suất tái định cư tối thiểu

     Nếu đủ điều kiện trên mà gia đình bạn không có nhu cầu bồi thường bằng nhà ở tái định cư thì được Nhà nước bồi thường bằng tiền.

     Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

     Được nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở có thu tiền sử dụng đất khi thuộc những điều kiện sau:

  • Không đủ điều kiện bồi thường về đất
  • Thu hồi hết đất ở/phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở
  • Không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn cấp xã nơi có đất ở thu hồi.

     Một số bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về điều kiện hưởng tái định cư, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.