Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH là gì

Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH là gìĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH2 Câu hỏi của bạn về quy định về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH3 Câu trả […]

Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH là gì
Đánh giá bài viết

Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

Câu hỏi của bạn về quy định về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

     Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH theo quy chế đào tạo bồi dưỡng công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội như thế nào?

Câu trả lời của luật sư về quy định về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH như sau:

1. Cơ sở pháp lý về quy định về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

2. Nội dung tư vấn về quy định về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

     Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH như sau: Đã được bổ nhiệm chính thức vào ngạch công chức, viên chức hoặc lao động hợp đồng (đã qua thời gian thử việc) trong chỉ tiêu biên chế; Có trình độ chuyên môn, có tư cách đạo đức tốt…

     2.1 Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

     Điều 8 Quyết định 133/QĐ-BHXH năm 2013 ban hành quy chế đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội quy định điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH như sau:

1. Đã được bổ nhiệm chính thức vào ngạch công chức, viên chức hoặc lao động hợp đồng (đã qua thời gian thử việc) trong chỉ tiêu biên chế.

2. Có trình độ chuyên môn phù hợp với nội dung, chương trình của khóa đào tạo, bồi dưỡng;

3. Có phẩm chất chính trị, tư cách đạo đức tốt, có tinh thần trách nhiệm trong công tác và ý thức tổ chức kỷ luật cao, luôn hoàn thành nhiệm vụ được giao.

4. Không trong thời gian xem xét kỷ luật, đình chỉ công tác, đối tượng bị điều tra, kiểm tra, trong thời gian thi hành kỷ luật, đang nghỉ chế độ chính sách theo quy định.

5. Có đủ sức khỏe và đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo yêu cầu của từng khóa học và cơ sở đào tạo.

     Đối với công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội để được cử đi đào tạo bồi dưỡng nâng cao nghiệp vụ thì phải đáp ứng được 2 điều kiện: điều kiện chung và điều kiện cụ thể đối với từng trường hợp.

Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

Điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH

     2.2 Nội dung đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội

     Điều 6 Quyết định 133/QĐ-BHXH năm 2013 ban hành quy chế đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội quy định nội dung đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức ngành Bảo hiểm xã hội như sau:

     Thứ nhất: Đào tạo, bồi dưỡng trong nước:

  • Lý luận chính trị;
  • Quản lý hành chính nhà nước;
  • Đào tạo trình độ sau đại học bao gồm đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ, bác sĩ chuyên khoa cấp I trở lên;
  • Đào tạo, bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức vụ lãnh đạo, quản lý; kiến thức pháp luật; kiến thức, kỹ năng quản lý chuyên ngành;
  • Tin học, ngoại ngữ.

      Thứ hai: Đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài:

  • Quản lý nhà nước về bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT); mô hình và kinh nghiệm quản lý, tổ chức thực hiện các chính sách BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp; quản lý tài chính;
  • Hành chính công, dịch vụ công; hệ thống tổ chức và phát triển nguồn nhân lực;
  • Đào tạo trình độ sau đại học;
  • Kiến thức, kinh nghiệm hội nhập quốc tế.

      Thứ ba: Các chương trình đào tạo, bồi dưỡng khác do Ban Tổ chức cán bộ tổ chức thực hiện hoặc phối hợp với Trường Đào tạo nghiệp vụ BHXH và các đơn vị liên quan thực hiện theo thẩm quyền và nhiệm vụ được giao.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về điều kiện chung khi cử công chức đi bồi dưỡng ngành BHXH, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

    Chuyên viên: Nguyễn Nhung