Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng mới nhất

Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng mới nhấtĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 DIỆN TÍCH TÁCH THỬA ĐẤT Ở TẠI ĐÀ NẴNG2 Câu hỏi của bạn về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng:3 Câu trả lời của Luật sư về diện tích tách thửa đất […]

Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng mới nhất
Đánh giá bài viết

DIỆN TÍCH TÁCH THỬA ĐẤT Ở TẠI ĐÀ NẴNG

Câu hỏi của bạn về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau:

Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng theo quy định mới nhất là bao nhiêu?

Rất mong nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng như sau:

1. Cơ sở pháp lý về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng:

2. Nội dung tư vấn về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng:

     Tách thửa đất là việc chia tách từ một thửa đất hoặc nhiều thửa đất (gọi là thửa đất bị tách) thành hai hoặc nhiều thửa đất khác nhau (gọi là thửa đất được tách)

     Việc tách thửa chỉ được tiến hành khi đáp ứng những điều kiện nhất định theo quy định chung của pháp luật và quy định riêng của từng địa phương.

     Từ ngày 10/09/2018, Quyết định 29/2018/QĐ-UBND của UBND Thành phố Đà Nẵng có hiệu lực, đã sửa đổi, bổ sung quy định về diện tích tối thiểu tách thửa đất đã được quy định tại Quyết định 42/2014/QĐ-UBND. Theo đó, từ thời điểm này, diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng được xác định như sau:

2.1 Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng

     Được quy định tại Khoản 1 Điều 1 Quyết định 29/2018/QĐ-UBND theo các mức khác nhau như sau:

2.1.1 Diện tích đất ở tối thiểu 50,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,0m được áp dụng cho các phường thuộc quận Hải Châu và quận Thanh Khê.

2.1.2 Diện tích đất ở tối thiểu 60,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,0m được áp dụng cho các khu vực sau đây:

  • Các phường thuộc quận Sơn Trà;
  • Phường Mỹ An, phường Khuê Mỹ thuộc quận Ngũ Hành Sơn;
  • Phường Khuê Trung, phường Hòa Thọ Đông thuộc quận Cẩm Lệ;
  • Phường Hòa Minh, Hòa Khánh Nam thuộc quận Liên Chiểu.

2.1.3 Diện tích đất ở tối thiểu 70,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,5m được áp dụng cho các khu vực sau đây:

  • Phường Hòa An thuộc quận Cẩm Lệ;
  • Các phường còn lại thuộc quận Liên Chiểu, trừ các vị trí quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

2.1.4 Diện tích đất ở tối thiểu 80,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 4,0m được áp dụng cho các khu vực sau đây:

  • Các phường còn lại thuộc quận Ngũ Hành Sơn, trừ các vị trí quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;
  • Các phường còn lại thuộc quận Cẩm Lệ, trừ các vị trí quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này;
  • Vị trí mặt tiền Quốc lộ 1A, Quốc lộ 14B, Quốc lộ 14G, ĐT 602, ĐT 605 thuộc địa phận huyện Hòa Vang.

2.1.5 Diện tích đất ở tối thiểu 120,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 5,0m được áp dụng cho các xã thuộc huyện Hòa Vang, huyện Hoàng Sa, trừ các vị trí quy định tại điểm d khoản 1 Điều này

Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng

Diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng

2.2 Quy định về tách thửa đất đối với các trường hợp đặc biệt

2.2.1 Trường hợp tách thửa đất có diện tích đất tự mở đường làm lối đi, yêu cầu người sử dụng đất có văn bản tự nguyện hiến đất mở đường, có UBND phường, xã xác nhận và đường đi mới hình thành tối thiểu phải bằng với lộ giới kiệt hẻm tại khu vực theo quy định đối với các quận: Hải Châu, Thanh Khê, Sơn Trà, Ngũ Hành Sơn, Cẩm Lệ, Liên Chiểu; huyện Hòa Vang từ 5m trở lên và đảm bảo kết nối hạ tầng kỹ thuật trong khu vực, phần diện tích này thể hiện là đường giao thông.

2.2.2 Trường hợp từ 01 thửa đất gốc, người sử dụng đất đề nghị tách từ 05 thửa trở lên (kể cả các thửa đất đã được tách ra trước đó): Giao Sở Xây dựng phối hợp với Ủy ban nhân dân các quận, huyện ban hành hướng dẫn những quy định cần thiết về hạ tầng kỹ thuật trước khi thực hiện thủ tục tách thửa đất.

2.2.3 Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa mà thửa đất được hình thành từ việc tách thửa không đảm bảo các quy định tại khoản 1 Điều này, đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới đảm bảo các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa đất và thực hiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

2.2.4 Người sử dụng đất không được tách thửa, chia nhỏ các lô đất đã được phê duyệt quy hoạch tại các khu quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ từ 1/2.000 đến 1/500 trên địa bàn thành phố (trừ khu vực quy hoạch đất ở chỉnh trang).

2.2.5 Trường hợp quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ từ 1/2000 đến 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt xác định thửa đất thuộc quy hoạch đất ở xây dựng mới, đất sử dụng hỗn hợp (trong đó có chức năng đất ở) và có trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, để thu hồi thực hiện dự án. Sau 03 năm, kể từ ngày rà soát phê duyệt các quy hoạch này, mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện hoặc có trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện và chưa có thông báo thu hồi đất, chưa có quyết định thu hồi đất, mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì được tách thửa đất.

2.3 Các trường hợp không áp dụng điều kiện về diện tích tách thửa

Bao gồm các trường hợp sau đây:

  • Các trường hợp tách thửa do Nhà nước thu hồi một phần thửa đất;
  • Đất hiến tặng cho Nhà nước, đất tặng cho hộ gia đình, cá nhân để xây dựng nhà tình thương, nhà tình nghĩa;

     Như vậy, với việc quy định như trên, diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng đã có sự thay đổi đáng kể và được áp dụng chung cho tất cả các trường hợp, trừ trường hợp tách thửa do Nhà nước thu hồi đất hoặc tách thửa để hiến, tặng đất. Và cũng theo quy định này, diện tích tách thửa trong các trường hợp đặc biệt như tách thửa để tặng cho, phân chia QSDĐ của vợ chồng khi ly hôn, phân chia di sản thừa kế… không còn được áp dụng nữa.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về diện tích tách thửa đất ở tại Đà Nẵng quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./. 

Chuyên viên: Quỳnh Mai