Công ty có được giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần với người lao động không?

Giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần Câu hỏi của bạn về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần            Dạ cho em hỏi: Công ty em đang thuê lao động dịch vụ, bên em ký hợp đồng dịch vụ 3 tháng 1 lần cho NLĐ. Mỗi tháng làm 26 […]

Giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

Câu hỏi của bạn về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần      

     Dạ cho em hỏi: Công ty em đang thuê lao động dịch vụ, bên em ký hợp đồng dịch vụ 3 tháng 1 lần cho NLĐ. Mỗi tháng làm 26 ngày và mức lương cố định theo từng tháng. Vậy bên em có phải đóng BHXH cho NLĐ không ạ? Và ký hợp đồng như vậy có đúng không ạ?

Câu trả lời về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về mức hưởng chế độ thai sản, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

     1. Cơ sở pháp lý về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

     2. Nội dung tư vấn về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

     2.1. Quy định về loại hợp đồng lao động

     Căn cứ quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động 2012:

     HĐLĐ phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

     a) HĐLĐ không xác định thời hạn;

     b) HĐLĐ xác định thời hạn;

     c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

     Tuy nhiên, Khoản 3 Điều này thì:

     “3. Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.”

     Do đó, cần phải xem xét tính chất công việc của công ty bạn. Nếu công việc mang tính mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì việc ký kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần là không trái quy định pháp luật. Còn nếu công việc mang tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên thì việc ký hợp đồng dịch vụ nhiều lần là không hợp pháp. Khi đó, công ty buộc phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ xác định thời hạn trên 12 tháng với NLĐ.

     Ngoài ra, khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH,… quy định:

     “1. Phạt tiền NSDLĐ khi có một trong các hành vi: Không giao kết HĐLĐ bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại HĐLĐ với NLĐ theo quy định tại Điều 22 của BLLĐ theo một trong các mức sau đây:

     a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 NLĐ;

     b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 NLĐ;

     c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 NLĐ;

     d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 NLĐ;

     đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 NLĐ trở lên.”

Giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

Giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần

     2.2. Ký kết hợp đồng dịch vụ có phải đóng BHXH không?

     Căn cứ khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014 quy định:

      “NLĐ là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

     a) Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa NSDLĐ với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

     b) Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;…”

     Như vậy, NLĐ làm việc theo hợp đồng dịch vụ không thuộc các trường hợp bắt buộc đóng BHXH. 

     Tuy nhiên, nếu là công việc mang tính chất thường xuyên thì phải ký kết HĐLĐ xác định thời hạn với NLĐ. Và khi đó, bắt buộc phải đóng BHXH theo quy định của pháp luật.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về giao kết hợp đồng dịch vụ nhiều lần, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất. 

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.