Xử phạt vi phạm quy định về giao dịch nhà ở như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về giao dịch nhà ở được quy định tại Điều 56 Nghị định 121/2013/NĐ-CP, cụ thể mức xử phạt như sau:

XỬ PHẠT VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ GIAO DỊCH NHÀ Ở

Kiến thức của bạn:

     Xử phạt vi phạm quy định về giao dịch nhà ở như thế nào?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở

Nội dung kiến thức về xử phạt vi phạm quy định về giao dịch nhà ở:

     Căn cứ quy định tại Điều 56 Nghị định 121/2013/NĐ-CP, với các hành vi vi phạm quy định về giao dịch nhà ở sẽ áp dụng hình thức xử phạt bằng tiền, mức xử phạt áp dụng với từng hành vi cụ thể như sau:

Thứ nhất, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi quy định tại Khoản 1 như sau:

  • Cho mượn, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc cho thuê nhà ở mà không lập hợp đồng theo quy định;
  • Không thực hiện công chứng hoặc chứng thực hợp đồng về nhà ở theo quy định.

Thứ hai, phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi quy định tại Khoản 2 sau đây:

  • Thực hiện bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư bằng vốn ngoài ngân sách nhà nước không đúng đối tượng hoặc không đúng điều kiện quy định;
  • Thực hiện bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng hoặc không đúng điều kiện quy định;
  • Người được thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, người thuê mua nhà ở thực hiện chuyển nhượng, chuyển đổi, cho thuê lại, cho mượn nhà ở không được sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền.

Thứ ba, phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định.

Thứ tư, phạt tiền đối với cá nhân là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài có một trong các hành vi quy định tại Khoản 4 như sau:

  • Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sở hữu nhà ở tại Việt Nam không đúng đối tượng hoặc không đúng điều kiện quy định;
  • Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với hành vi sở hữu nhà ở tại Việt Nam không đúng số lượng hoặc không đúng loại nhà ở theo quy định.

     Trên đây là quy định của pháp luật về xử phạt xử phạt vi phạm quy định về giao dịch nhà ở. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7: 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn!

     Trân trọng ./.

Liên kết ngoài tham khảo: