Xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích theo quy định

Xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích theo quy định5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 XÁC ĐỊNH DIỆN TÍCH ĐẤT SỬ DỤNG SAI MỤC ĐÍCH2 Câu hỏi của bạn về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích:3 Câu trả lời của Luật sư […]

Xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích theo quy định
5 (100%) 1 vote

XÁC ĐỊNH DIỆN TÍCH ĐẤT SỬ DỤNG SAI MỤC ĐÍCH

Câu hỏi của bạn về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau:

     Tôi có nhận được thông báo nộp tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Theo nội dung thông báo xác định gia đình tôi có sử dụng đất sai mục đích và phải nộp thuế cao hơn. Vậy Luật sư cho tôi hỏi cách xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích như thế nào?

Rất mong nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích như sau:

1. Cơ sở pháp lý về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích:

2. Nội dung tư vấn về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích:

     Đất sử dụng sai mục đích là đất đang sử dụng vào mục đích thuộc đối tượng chịu thuế quy định tại Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp nhưng không đúng với mục đích sử dụng đất ghi trong các giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất.

     Theo quy định, đối với loại đất sử dụng sai mục đích khi tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp sẽ áp dụng mức thuế suất cao hơn trường hợp sử dụng đất đúng mục đích. Do đó, việc xác định chính xác diện tích đất sử dụng sai mục đích có vai trò hết sức quan trọng. Cụ thể vấn đề này được quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 45/2011/TT-BTNMT như sau:

2.1 Đối với trường hợp toàn bộ thửa đất sử dụng không đúng mục đích hoặc chưa sử dụng theo đúng quy định

Diện tích đất được xác định như sau:

  • Xác định theo giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất. Trường hợp người sử dụng đất đang có nhiều loại giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất thì xác định theo giấy tờ có thời điểm ký gần nhất;
  • Trường hợp đã có bản đồ địa chính (đã được nghiệm thu theo quy định) được đo vẽ sau thời điểm ký giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất thì xác định theo bản đồ địa chính đó.

     Trường hợp sau thời điểm ký giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất mà tổ chức sử dụng đất đã thực hiện trích đo địa chính thửa đất và kê khai sử dụng đất theo Chỉ thị số 31/CT-TTg ngày 14 tháng 12 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ về kiểm kê quỹ đất đang quản lý, sử dụng của tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất (dưới đây gọi là Chỉ thị số 31/CT-TTg) thì xác định theo bản trích đo địa chính thửa đất đó.

Xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích

Xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích

2.2 Đối với trường hợp một phần thửa đất sử dụng sai mục đích hoặc chưa sử dụng theo đúng mục đích quy định

Diện tích đất được xác định như sau:

  • Trường hợp đã có bản đồ địa chính mà trên bản đồ địa chính có thể hiện phạm vi đất sử dụng không đúng mục đích, đất chưa sử dụng theo đúng quy định thì xác định theo bản đồ địa chính đó;
  • Trường hợp tổ chức sử dụng đất đã thực hiện trích đo địa chính thửa đất và kê khai sử dụng đất theo Chỉ thị số 31/CT-TTg và còn phù hợp với hiện trạng sử dụng đất thì theo kết quả trích đo địa chính và kê khai đó;
  • Trường hợp chưa có bản đồ địa chính, chưa thực hiện trích đo địa chính thửa đất và kê khai sử dụng đất theo Chỉ thị số 31/CT-TTg thì phần diện tích đất sử dụng không đúng mục đích, diện tích đất chưa sử dụng theo đúng quy định được xác định theo thực tế đang sử dụng tại thời điểm kê khai tính thuế. Người sử dụng đất tự xác định diện tích để kê khai tính thuế và chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung kê khai đó.

     Như vậy, cách xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích khi tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp phụ thuộc vào hiện trạng sử dụng đất sai mục đích trên thực tế.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề xác định diện tích đất sử dụng sai mục đích quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Chuyên viên: Quỳnh Mai