Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách, nát hoặc hỏng

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách nát hoặc hỏng. Căn cứ theo điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định về đổi thẻ bảo hiểm y tế...

THỦ TỤC ĐỔI LẠI THẺ BẢO HIỂM Y TẾ KHI BỊ RÁCH NÁT HOẶC HỎNG

Kiến thức của bạn:

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách nát hoặc hỏng?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008
  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014
  • Quyết định 959/ QĐ- BHXH quy định về việc quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, quản lí sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Tổng giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

Nội dung tư vấn :

     Khoản 1 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định như sau:

Điều 1.

Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế:

1. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 … như sau:

1. Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách, nát hoặc hỏng được thực hiện như sau:

Thứ nhất, Các trường hợp đổi lại thẻ bảo hiểm y tế.

Căn cứ theo điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định về đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.”

    Như vậy, trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị rách nát hoặc hỏng, thông tin ghi trong thẻ không đúng thì người tham gia bảo hiểm y tế có thể nộp đơn đề nghị để được đổi lại thẻ bảo hiểm y tế.

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách, nát hoặc hỏng

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách nát hoặc hỏng

Thứ hai, thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị rách nát hoặc hỏng.

Căn cứ theo Quyết định  959/ QĐ- BHXH  quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

“4.1. Thành phần hồ sơ:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

    Theo như quy định trên, thủ tục để xin đổi lại thẻ bảo hiểm y tế do bị rách, nát hoặc hỏng  bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm tờ khai cung cấp và thông tin người tham gia BHXH, BHYT ( Mẫu TK1 – TS)

    Như vậy, bạn có thể làm thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế thông qua công ty bạn hoặc trực tiếp đến cơ quan bảo hiểm để làm. Thời gian xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế trong trường hợp bạn bị mất sẽ tối đa không quá 07 làm việc kể từ ngày tổ chức bảo hiểm y tế nhận được đơn đề nghị cấp lại thẻ theo quy định của pháp luật. Trong thời gian bạn chờ cấp đổi lại thẻ bạn vẫn có thể đi khám, chữa bệnh và hưởng đầy đủ quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế, bạn xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ và giấy chứng minh nhân dân để hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm theo luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do bị mất

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo