Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp có bắt buộc là nơi đã làm việc không?

Xem mục lục của bài viết1 Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp2 Câu hỏi của bạn về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp      3 Câu trả lời về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp:3.1      1. Căn cứ pháp lý về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp3.2      2. Nội dung tư […]

Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi của bạn về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp      

     Chào Quý công ty, em có câu hỏi nhờ tư vấn như sau: em làm ở Đồng Nai. Em đã nghỉ về quê. Em muốn về quê lấy bảo hiểm thất nghiệp thì có được không?. Em xin chân thành cảm ơn

Câu trả lời về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp như sau:

     1. Căn cứ pháp lý về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

     2. Nội dung tư vấn về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

     2.1. Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

     Căn cứ quy định tại Điều 49 Luật việc làm thì: Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

     “1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

     a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

     b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

     2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

     3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

     4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

     a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

     b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

     c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

     d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

     đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

     e) Chết.”

     Khi bạn đáp ứng đủ những điều kiện nêu trên thì bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp, Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp bạn phải nộp hồ sơ trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày nghỉ việc.

Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

     2.2. Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp theo quy định hiện hành

     Căn cứ Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

     Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. 

     Như vậy, theo quy định trên, bạn có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi mà bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp, tức là không nhất thiết phải làm hồ sơ hưởng trợ cấp tại nơi đã làm việc.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về nơi nhận trợ cấp thất nghiệp, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất. 

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.  

Nơi nhận trợ cấp thất nghiệp có bắt buộc là nơi đã làm việc không?
5 (100%) 1 vote