Mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư

Mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cưĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 PHẠT KHI KHÔNG THÀNH LẬP BAN QUẢN TRỊ NHÀ CHUNG CƯ2 Câu hỏi của bạn về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư:3 Câu trả lời của Luật sư […]

Mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư
Đánh giá bài viết

PHẠT KHI KHÔNG THÀNH LẬP BAN QUẢN TRỊ NHÀ CHUNG CƯ

Câu hỏi của bạn về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp đó là:

Nếu chủ đầu tư dự án nhà chung cư không thành lập ban quản trị nhà chung cư thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Rất mong nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về mức phạt khi không thành lập ban quản trị chung cư như sau:

1. Cơ sở pháp lý về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư:

2. Nội dung tư vấn về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư:

     Thành lập ban quản trị nhà chung cư là một trong số những quy định bắt buộc của từng khu nhà chung cư. Nếu không thực hiện thành lập ban quản trị nhà chung cư thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, mức phạt cụ thể như sau:

2.1 Mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư là bao nhiêu?

     Điều 66 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm quy định về quản lý sử dụng nhà chung cư, trong đó Khoản 1 có quy định:

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Gây thấm, dột căn hộ, nhà chung cư;

b) Sử dụng màu sắc sơn, trang trí mặt ngoài căn hộ, nhà chung cư không đúng quy định;

c) Kinh doanh vật liệu gây cháy nổ, dịch vụ sửa chữa xe có động cơ hoặc dịch vụ giết mổ gia súc;

d) Kinh doanh nhà hàng, karaoke, quán bar tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của nhà chung cư hoặc tại phần diện tích dùng để kinh doanh của nhà chung cư nhưng không đảm bảo yêu cầu về cách âm, phòng, chống cháy, nổ hoặc nơi thoát hiểm theo quy định;

đ) Hoạt động kinh doanh (trừ trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1, điểm b khoản 3 Điều này) tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của nhà chung cư theo quy định;

e) Không thành lập ban quản trị nhà chung cư theo quy định.

     Như vậy, theo quy định trên, hành vi không thành lập ban quản trị nhà chung cư là hành vi được quy định tại điểm e Khoản 1 nếu trên, mức xử phạt đối với hành vi này là từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng.

     Ngoài ra, tại điểm d Khoản 10 Điều này có quy định về việc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:

d) Buộc thành lập ban quản trị nhà chung cư đối với hành vi quy định tại điểm e khoản 1 Điều này;

     Theo đó, ngoài việc áp dụng hình thức xử phạt chính là bằng tiền, chủ đầu tư không thành lập ban quản trị nhà chung cư theo quy định thì còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc thành lập ban quản trị nhà chung cư.

phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư

2.2 Thời hiệu xử phạt vi phạm đối với hành vi không thành lập ban quản trị nhà chung cư

     Điểm a Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính như sau:

a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế;

     Theo đó, thời hiệu xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý, phát triển nhà và công sở nói chung, hành vi không thành lập ban quản trị nhà chung cư nói riêng là 02 năm.

Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được xác định như sau:

  • Đối với vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.
  • Đối với vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm;

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về mức phạt khi không thành lập ban quản trị nhà chung cư  quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./. 

Chuyên viên: Quỳnh Mai