Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu?

Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu?5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 GIỚI HẠN HÀNH LANG AN TOÀN ĐỐI VỚI CẦU2 Câu hỏi của bạn về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu: 3 Câu trả lời của Luật sư về giới hạn hành lang […]

Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu?
5 (100%) 1 vote

GIỚI HẠN HÀNH LANG AN TOÀN ĐỐI VỚI CẦU

Câu hỏi của bạn về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu: 

     Thưa Luật sư, tôi có vấn đề sau mong luật sư giải đáp: Gần nhà tôi có một cây cầu. Tôi muốn biết liệu phần Đất nhà tôi có phần đất lưu không hay không?

Câu trả lời của Luật sư về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu; chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu như sau:

1. Căn cứ pháp lý về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu

2. Nội dung tư vấn về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu

     Cầu là công trình thuộc kết cấu hạ tầng giao thông. Đối với mỗi công trình giao thông đường bộ đều có giới hạn hành lang an toàn. Giới hạn hành lang an toàn nhằm bảo đảm an toàn cho việc lưu thông và bảo vệ công trình. Vì bạn không nói rõ bạn thuộc khu vực đô thị hay không, nên chúng tôi giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

2.1. Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu ngoài đô thị

    Khoản 1 Điều 16 Nghị định 11/2010/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 16. Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu, cống

1. Hành lang an toàn đối với cầu trên đường ngoài đô thị

a) Theo chiều dọc cầu tính từ đuôi mố cầu ra mỗi bên:

– 50 mét đối với cầu có chiều dài từ 60 mét trở lên;

– 30 mét đối với cầu có chiều dài dưới 60 mét.

b) Theo chiều ngang cầu tính từ mép ngoài cùng đất của đường bộ trở ra mỗi phía:

– 150 mét đối với cầu có chiều dài lớn hơn 300 mét;

– 100 mét đối với cầu có chiều dài từ 60 mét đến 300 mét;

– 50 mét đối với cầu có chiều dài từ 20 mét đến dưới 60 mét;

– 20 mét đối với cầu có chiều dài nhỏ hơn 20 mét.

     Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu được xác định theo cả chiều dọc và chiều ngang. Tùy thuộc vào chiều dài của cầu mà giới hạn hành lang khác nhau.

giới hạn hành lang an toàn đối với cầu

giới hạn hành lang an toàn đối với cầu

2.2. Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu trong đô thị

     Khoản 2 Điều 16 Nghị định 11/2010/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 3 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP, cụ thể:

Điều 16. Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu, cống

2. Hành lang an toàn đối với cầu trên đường trong đô thị

a) Theo chiều dọc cầu được xác định như đối với cầu trên đường ngoài đô thị;

b) Theo chiều ngang cầu, đối với phần cầu chạy trên cạn kể cả phần cầu chạy trên phần đất không ngập nước thường xuyên và các cầu bắc qua sông, kênh, rạch không có hoạt động vận tải đường thủy được tính từ mép ngoài lan can ngoài cùng của cầu ra mỗi bên 07 mét, phần mố cầu lấy như hành lang đường đô thị; đối với phần cầu còn lại, quy định như Điểm b Khoản 1 Điều này

     Trong đô thị, giới hạn hành lang an toàn theo chiều dọc cầu được xác định giống như cầu trên đường ngoài đô thị, cụ thể được quy định tại Điểm a khoản 1 Điều 16 Nghị định 11/2010/NĐ-CP. Đối với giới hạn hành lang theo chiều ngang cầu thì hẹp hơn so với cầu trên đường ngoài đô thị.

     Kết luận: Giới hạn hành lang đối với cầu được xác định theo chiều dọc và chiều ngang cầu. Tùy thuộc vị trí cũng như chiều dài cầu mà độ rộng của giới hạn hành lang là khác nhau 

      Một số bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về giới hạn hành lang an toàn đối với cầu; quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

      Luật Toàn Quốc xin chân thành ơn./.

Chuyên viên: Lê Minh