Tư vấn về giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Tư vấn về giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình. Căn cứ theo quy định tại khoản 5 điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đối tượng....

TƯ VẤN VỀ GIÁ MUA BẢO HIỂM Y TẾ THEO HỘ GIA ĐÌNH

 

Kiến thức của bạn:

     Chào Luật sư: gia đình tôi có 5 người. Tôi đã tham gia bảo hiểm ở cơ quan, con tôi 2 cháu nhỏ có bảo hiểm cấp, con gái lớn tôi tham gia bảo hiểm ở trường. Vậy chồng tôi sẽ đóng phí bao nhiêu ạ? Mong được Luật sư giải đáp. Xin cảm ơn !

Câu trả lời của luật sư:

   Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008
  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014
  • Quyết định 595/ QĐ–BHXH quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lí sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

Nội dung tư vấn :

   1. Quy định về mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

   Căn cứ theo quy định tại khoản 5 điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:  

“5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này”.

   Bên cạnh đó, tại khoản 5 điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình như sau:    

“5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này.”

   Theo quy định trên, từ ngày 01/06/2016 trở đi, muốn mua bảo hiểm y tế thì bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình. Nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì bao gồm toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người đã khai báo tạm vắng, toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú.

Giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

   2. Tư vấn về giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

   Căn cứ theo điểm g, khoản 1 điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ- CP hướng dẫn luật bảo hiểm y tế cụ thể điều luật trên như sau:

“1.Từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

g) Mức đóng của tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Đối với hộ gia đình được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng thì không áp dụng giảm trừ mức đóng theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều này”

   Như vậy, mức đóng khi tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình được quy định người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở, người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất, từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.  Cụ thể, mức đóng đối với từng thành viên hộ gia đình được quy định như sau:

  • Người thứ nhất có mức đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở là 653.400 đồng/năm;
  • Người thứ hai có mức đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất là 457.400 đồng/năm
  • Người thứ ba có mức đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất là 392.000 đồng/năm
  • Người thứ tư có mức đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất là 326.700 đồng/năm
  • Từ người thứ năm trở đi thì mức đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất là 261.400 đồng/năm

  Tuy nhiên, từ ngày 01/07/2017 thì mức lương cơ sở có sự thay đổi tăng lên 1.300.000 đồng. Do vậy, giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cũng sẽ tăng.

  Liên hệ với trường hợp của bạn, gia đình bạn có 5 người. Bạn đã tham gia bảo hiểm y tế ở cơ quan, hai con nhỏ có bảo hiểm cấp, con gái lớn thì tham gia bảo hiểm  y tế ở trường, chỉ có chồng bạn chưa tham gia bảo hiểm. Như vậy, chồng bạn muốn tham gia mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì mức đóng sẽ theo mức đóng của người thứ nhất là 4.5% mức lương cơ sở, cụ thể mức đóng của chồng bạn là 653.400 đồng/năm.

   Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

   Mức đóng khi tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

   Giá mua bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình

  Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo