Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành

Xem mục lục của bài viết1 Trợ cấp thất nghiệp2 Nội dung tư vấn về trợ cấp thất nghiệp:2.1      1. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp2.1.1      2. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp2.1.1.1      2.1. Các trường hợp chấm dứt hưởng2.1.1.1.1       2.2. Quy định về thông […]

Trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi của bạn:

     Em nghỉ việc đầu tháng 4. Khoảng cuối tháng 5 Công ty cũ mới trả sổ bảo hiểm xã hội và quyết đinh thôi việc cho em. Em đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm rồi ạ. Vậy em nộp cho bên bảo hiểm xã hội thì khi nào em mới được hưởng trợ cấp thất nghiệp ạ? Và tiền trợ cấp thất nghiệp em lãnh 1 lần luôn hay theo từng tháng ạ? Trong khoảng bao lâu em không đi nhận trợ cấp thất nghiệp thì sẽ bị mất luôn ạ? Do cuối tháng 7 em phải đi sinh em bé rồi ạ.

Kiến thức của luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email – Luật Toàn quốc. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý: 

  • Luật việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

Nội dung tư vấn về trợ cấp thất nghiệp:

     1. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

     Căn cứ Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau: 

    Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động được tính từ ngày thứ 16 theo ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

     Theo đó, từ ngày thứ 16 theo ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp bạn sẽ được hưởng trợ cấp.

     Ngoài ra, về mức hưởng cũng như thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo pháp luật hiện hành bảo hiểm thất nghiệp được chi trả theo tháng. Do đó, khoản tiền trợ cấp thất nghiệp không được thanh toán một lần. 

Trợ cấp thất nghiệp

     2. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

     2.1. Các trường hợp chấm dứt hưởng

     Theo Điều 53 Luật việc làm 2013 và Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng được quy định như sau:

     “a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     b) Tìm được việc làm.

     c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an.

     d) Hưởng lương hưu hằng tháng.

     đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng.

     e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục.

     g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng.

     h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

     i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp.

     k) Chết.

     l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

     m) Bị tòa án tuyên bố mất tích.

     n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.”

     Theo đó, bạn có thể bị chấm dứt hưởng trợ cấp nếu bạn không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hàng tháng.

      2.2. Quy định về thông báo tìm kiếm việc làm

     Về thời gian thông báo tình hình tìm kiếm việc làm tại Khoản 4 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH được quy định như sau:

      “b) Từ tháng thứ hai trở đi người lao động thực hiện ngày thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày đầu tiên của tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

      Theo đó, từ tháng thứ 2 hưởng trợ cấp, bạn phải thực hiện thông báo về tìm kiếm việc làm trong thời hạn 3 này làm việc kể từ ngày đầu tiên hưởng trợ cấp. Sau 3 ngày đó, cơ quan BHXH sẽ không chấp nhận việc thông báo của bạn, nếu bạn không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 52 Luật việc làm 2013. Khi đó việc hưởng trợ cấp của bạn sẽ bị tạm dừng theo quy định tại Điều 19 Nghị định 28/2015/NĐ-CP.

      Tuy nhiên, trong trường hợp 03 tháng liên tục không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm bạn sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về trợ cấp thất nghiệp, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!

Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành
Đánh giá bài viết