• Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội
  • Công ty Luật TNHH Toàn Quốc
  • MST: 0108718004

Luật sư tư vấn gọi: 1900 6500

Dịch vụ tư vấn trực tiếp: 0918243004

Diện tích tách thửa ở Bình Thuận mới nhất được quy định tại Quyết định 21/2021/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân tỉnh Bình Thuận như sau:

  • Theo quy định pháp luật diện tích tách thửa ở Bình Thuận là bao nhiêu?
  • diện tích tách thửa ở Bình Thuận
  • Pháp Luật Đất Đai
  • 19006500
  • Tác giả:
  • Đánh giá bài viết

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: Tôi có một thửa đất tại tỉnh Bình Thuận và muốn tách thửa đất đó để cho con tôi một phần. Tôi không biết phải cần diện tích bao nhiêu mới đủ để tách? Mong Luật sư tư vấn giúp! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về diện tích tách thửa ở Bình Thuận, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về diện tích tách thửa ở Bình Thuận như sau:

Cơ sở pháp lý:

1. Diện tích tách thửa ở Bình Thuận là gì?

     Tách thửa đất là việc chia tách từ một thửa đất thành hai thửa đất trở lên, sau đây gọi là các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa.

     Diện tích tách thửa ở Bình Thuận được hiểu là diện tích nhỏ nhất mà một thửa đất phải đáp ứng khi được chia tách và hình thành từ thửa đất có diện tích lớn hơn, diện tích này do Ủy ban nhân dân tỉnh Bình Thuận quy định để áp dụng trên phạm vi địa bàn tỉnh. DIỆN TÍCH TÁCH THỬA ĐẤT TẠI BÌNH ĐỊNH

2. Diện tích tách thửa ở Bình Thuận là bao nhiêu?

     Hiện nay, diện tích tách thửa đất ở Bình Thuận được quy định có sự khác nhau giữa các loại đất, cụ thể như sau:

Loại đất Diện tích tối thiểu Kích thước tối thiểu
Đất ở Nông thôn  60 m - Chiều rộng: 4,0 m - Chiều dài: 8,0 m
Đô thị  40 m2 - Chiều rộng: 4,0 m  - Chiều dài: 5,0 m.
Đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) Nông thôn 100 m2 - Chiều rộng: 5,0 m - Chiều dài: 10 m.
Đô thị  60 m2 - Chiều rộng: 4,0 m - Chiều dài: 5,0 m.
Đất nông nghiệp Nằm ngoài khu dân cư

- Thửa đất tại các xã thuộc các huyện, thị xã, thành phố (trừ huyện Phú Quý): 1.000 m2.

- Thửa đất tại các phường, thị trấn thuộc các huyện, thị xã, thành phố và các xã thuộc huyện Phú Quý :500 m2.

 
Nằm xen kẽ trong khu dân cư, đất vườn ao (nông nghiệp) tách ra thửa riêng không gắn với đất ở:

- Thửa đất tại các xã thuộc các huyện, thị xã, thành phố là 400 m2.

- Thửa đất tại phường, thị trấn thuộc các huyện, thị xã, thành phố là 300 m2.

 

3. Các trường hợp không được tách thửa đất tại Bình Thuận

     Tại Điều 6 Quyết định 21/2021/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bình Thuận có quy định về một số trường hợp không được tách thửa đất, theo đó, đối với các trường hợp dưới đây, thửa đất hình thành từ việc tách thửa có thể đáp ứng đủ điều kiện về diện tích, kích thước nhưng cũng không được tách thửa đất.

     Cụ thể các trường hợp đó là:

  • Các thửa đất không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai. 
  • Thửa đất có tranh chấp, khiếu nại, tố cáo đang được cơ quan có thẩm quyền thụ lý giải quyết theo quy định của pháp luật; các thửa đất đang được các cơ quan có thẩm quyền kiểm tra thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp theo điểm d khoản 2 Điều 106 Luật Đất đai năm 2013.
  • Thửa đất có tài sản gắn liền với đất đang bị các cơ quan có thẩm quyền kê biên tài sản để thực hiện bản án có hiệu lực của tòa án.
  • Phần diện tích đất nằm trong khu vực đã có thông báo thu hồi đất hoặc đã có quyết định thu hồi đất của Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền.
  • Tách thửa đất làm đường do người sử dụng đất tự bố trí và các thửa đất khác còn lại có cạnh tiếp giáp với đường tự bố trí, không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận.
  • Tách, hợp thửa đất trong các dự án phát triển nhà ở, phát triển đô thị (bao gồm cả dự án có thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo hình thức phân lô bán nền để người dân xây dựng nhà ở) đã có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được duyệt.
DIỆN TÍCH THỐI THIỂU TÁCH THỬA ĐẤT TẠI BÌNH ĐỊNH

4. Câu hỏi thường gặp về diện tích tách thửa ở Bình Thuận:

Câu hỏi 1: Khi tách thửa đất tại Bình Thuận cần điều kiện gì?

     Điều kiện tách thửa đất tại Bình Thuận:

  • Thửa đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa đất phải đáp ứng điều kiện về diện tích, kích thước tối thiểu theo quy định;
  • Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải có lối đi vào, trừ một số trường hợp.

Câu hỏi 2: Đất trong khu đô thị đủ điều kiện về diện tích, kích thước tối thiểu có được tách thửa không?

     Trường hợp đất thuộc dự án phát triển nhà ở, dự án khu đô thị không được phép tách thửa đất mặc dù đủ điều kiện tối thiểu để tách thửa đất theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh.

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về diện tích tách thửa ở Bình Thuận:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi về diện tích tách thửa ở Bình Thuận và những vấn đề có liên quan mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email câu hỏi về diện tích tách thửa ở Bình Thuận và các vấn đề có liên quan về địa chỉ: [email protected] chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./. 

Tư vấn miễn phí gọi: 1900 6178