Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019 theo quy định

Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019 theo quy địnhĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng2 Câu hỏi của bạn về quy định về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng3 Câu trả lời của luật sư về […]

Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019 theo quy định
Đánh giá bài viết

Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Câu hỏi của bạn về quy định về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng

     Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Tôi có bà là bà mẹ Việt Nam anh hùng, tết vẫn được nhận quà ở xã. Tôi không biết 2019 thì mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng như thế nào?

Câu trả lời của luật sư về quy định về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng như sau:

1. Cơ sở pháp lý về quy định về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng

2. Nội dung tư vấn về quy định về mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng

     2.1 Người có công với cách mạng là ai?

     Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh người có công với cách mạng 2012 quy định người có công với cách mạng bao gồm:

“1. Người có công với cách mạng:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.”

      Như vậy, những đối tượng như: người hoạt động cách mạng trước ngày khởi nghĩa cách mạng tháng Tám, liệt sĩ, bà mẹ Việt Nam anh hùng, anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địcbắt tù, đày, người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo v Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế, người có công giúp đỡ cách mạng là người có công với cách mạng. Những đối tượng này sẽ được Chính phủ quan tâm, chăm sóc.

Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019

Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019

     2.2. Mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019

     Khoản 1 Điều 1 Quyết định 56/QĐ-CTN 2019 tặng quà người có công với cách mạng tết thì mức quà tết cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019 như sau:

“1. Mức quà 400.000 đồng tặng:

a) Người có công với cách mạng:

– Bà mẹ Việt Nam anh hùng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;”

     Như vậy, mức quà tết cho bà mẹ Việt Nam anh hùng 2019 là 400.000 đồng. Ngoài ra, những đối tượng người có công với cách mạng khác như: Người hoạt động kháng chiến trước ngày khởi nghĩa cách mạng tháng Tám đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng, anh hùng Lực lượng Vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng, Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học, suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng; Người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng; Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

 Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Nguyễn Nhung