Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạngĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng2 Câu hỏi của bạn về quy định về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng2.1 1. Cơ sở pháp lý về […]

Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng
Đánh giá bài viết

Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

Câu hỏi của bạn về quy định về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

    Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng. Tôi là người nuôi dưỡng của người có công với cách mạng vậy mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng như thế nào?

Câu trả lời của luật sư về quy định về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng như sau:

1. Cơ sở pháp lý về quy định về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

2. Nội dung tư vấn về quy định về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

    Theo quyết định 56/QĐ-CTN về việc tặng quà tết cho người có công với cách mạng năm 2019 đưa ra 2 mức quà tặng là 200.000 đồng và 400.000 đồng đối với nhiều đối tượng là người có công với cách mạng khác nhau. Cụ thể:

    2.1 Mức quà tết là 200.000 đồng

    Khoản 2 Điều 1 Quyết định 56/QĐ-CTN về việc tặng quà tết cho người có công với cách mạng quy định mức quà tết là 200.000 đồng cho những đối tượng là người có công với cách mạng và thân nhân liệt sĩ và người thờ cúng liệt sĩ sau:

  • Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng; thương binh đang hưởng chế độ mất sức lao động;
  • Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Đại diện thân nhân liệt sĩ.
  • Người thờ cúng liệt sĩ (trưng hợp liệt sĩ không còn thân nhân).

     Như vậy, mức quà tết 200.000 đồng sẽ được áp dụng đối với những đối tượng là người có công với cách mạng như thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm 80% khả năng lao động trở xuống đang hưởng trợ cấp hàng tháng, …. Sở lao động thương binh xã hội từng tỉnh sẽ tiến hành triển khai thực hiện việc tặng quà tết cho những đối tượng này.

Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

Mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng

   2.1 Mức quà tết là 400.000 đồng

    Khoản 1 Điều 1 Quyết định 56/QĐ-CTN về việc tặng quà tết cho người có công với cách mạng quy định mức quà tết là 400.000 đồng cho những đối tượng là người có công với cách mạng và thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng, thân nhân của 02 liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng sau:

  • Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khi nghĩa tháng Tám năm 1945 đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Bà mẹ Việt Nam anh hùng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Anh hùng Lực lượng Vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học, suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;
  • Người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng.
  • Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

    Như vậy, mức quà tết 400.000 đồng được áp dụng đối với những người có công với cách mạng là người hoạt động cách mạng từ trước ngày khởi nghĩa tháng Tám đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng, Bà mẹ Việt Nam anh hùng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng,… và thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. 

    Người có công với cách mạng là những người đã góp công sức to lớn cho việc chiến đấu bảo vệ tổ quốc và thành lập nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Đến thời bình đất nước phát triển, để ghi nhớ công ơn của họ, Đảng và Nhà nước luôn cố gắng hỗ trợ tốt nhất cho những đối tượng này, kể cả thân nhân hay người thờ cúng của liệt sĩ cũng được quan tâm, chăm sóc.

   Bài viết tham khảo:

   Để được tư vấn chi tiết về mức quà tết 2019 cho người có công với cách mạng, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

    Chuyên viên: Nguyễn Nhung