Hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp Câu hỏi của bạn:      Sau khi nghỉ việc, tôi có mua bảo hiểm y tế tại phường. Nhưng khi làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp, tôi được nhận thêm một thẻ bảo hiểm y tế nữa. Vậy tôi có thể […]

Hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi của bạn:

     Sau khi nghỉ việc, tôi có mua bảo hiểm y tế tại phường. Nhưng khi làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp, tôi được nhận thêm một thẻ bảo hiểm y tế nữa. Vậy tôi có thể trả lại thẻ BH y tế đã mua ở phường không ? Tư vấn giúp tôi. Cảm ơn !

Câu trả lời của luật sư:

Cơ sở pháp lý:  

Nội dung tư vấn hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

     Căn cứ Điều 42 Luật việc làm năm 2013 quy định về các chế độ bảo hiểm thất nghiệp có quy định như sau:

“Điều 42. Các chế độ bảo hiểm thất nghiệp:

1.Trợ cấp thất nghiệp.

2. Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

3. Hỗ trợ Học nghề.

4. Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.”

      Ngoài ra người lao động còn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại Điều 51 Luật Việc làm 2013 như sau:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

     Như vậy khi làm hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp người lao động được hưởng các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp và được câp thẻ bảo hiểm y tế để thăm khám trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Cấp và thu hồi thẻ BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

     Điều 23 Nghị định 28/2015 quy định chi tiết Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp có quy định về việc cấp và thu hồi thẻ BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

1.Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động.

2.Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

   Như vậy thẻ BHYT được cấp trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp chỉ có thời hạn trong thời gian bạn hưởng trợ cấp thất nghiệp và chấm dứt khi người lao động chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.Do đó bạn không thể trả lại thẻ bảo hiểm y tế bạn đã mua ở phường vì thẻ BHYT bạn được cấp sẽ chấm dứt khi hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bài viết tham khảo :

     Để được tư vấn chi tiết về hưởng BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệpquý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

       Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.