Xử lý hình sự đối với người đánh bạc theo quy định của pháp luật hiện hành

Xử lý hình sự đối với người đánh bạc...đánh bài có phạm tội đánh bạc không?...đánh bài ăn tiền theo hình thức chơi tú lơ khơ có phạm tội đánh bạc...

Xử lý hình sự đối với người đánh bạc

Câu hỏi của bạn:

     Chào luật sư. Ở đơn vị “quân đội” tôi có một số cán bộ đảng viên tổ chức đánh bạc ăn tiền dưới hình thức đánh bài tú lơ khơ với số lượng tiền lên đến vài triệu một ván. Tôi xin hỏi đánh bài có phạm tội đánh bạc hay không? nếu hành vi đánh bài có phạm tội đánh bạc thì họ đã vi phạm vào điều khoản nào của bộ luật hình sự và sẽ bị xử lý ra sao? Cảm ơn luật sư.

Câu trả lời của luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về: Xử lý hình sự đối với người đánh bạc

1. Đánh bài có phạm tội đánh bạc

     Điều 321 Tội đánh bạc

     Đánh bạc là được thua bằng tiền hay một vật có giá trị dựa vào kết quả chưa rõ ràng của một sự kiện với một mục đích có thêm tiền bạc hoặc giá trị vật chất. Nhiều địa phương cũng như quốc gia, hoặc cấm cờ bạc hoặc kiểm soát nó chặt chẽ bằng cách cấp phép. Ở nước ta, đánh bạc bị cấm nên đánh bài có phạm tội đánh bạc khi có đầy đủ dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc quy định tại Điều 321 BLHS 2015 như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

2. Cấu thành của tội đánh bạc 

2.1. Khách thể của tội đánh bạc.

     Khách thể của tội phạm là các quan hệ xã hội được pháp luật hình sự bảo vệ và bị tội phạm xâm phạm. Đối với tội đánh bạc đã xâm phạm đến an ninh công cộng, trật tự công cộng được Bộ luật hình sự 1999 quy định.

2.2. Mặt khách quan của tội đánh bạc.

     Người phạm tội thực hiện một trong các hành vi sau đây:

  • Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng: đánh bạc trái phép là thể hiện việc Nhà nước cấm hoạt động đó, có thể là chơi tú lơ khơ, chơi xóc đĩa…
  • Dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc, gá bạc: việc bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc, gá bạc thể hiện sự răn đe, giáo dục đối với những hành vi đánh bạc, gá bạc mà lại tiếp tục vi phạm thì điều đó thể hiện họ không hối cải mà vẫn tiếp tục vi phạm.
  • Đã bị kết án về một trong các tội đánh bạc, tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm: trường hợp này có tính chất nặng hơn so với trường hợp xử phạt vi phạm hành chính. Bởi lẽ trường hợp này họ đã bị trừng phạt của Nhà nước đối với các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc mà họ vẫn tiếp tục thực hiện, điều này là thể hiện sự coi thường pháp luật…

2.3. Chủ thể của tội đánh bạc.

     Chủ thể của tội đánh bạc là người có năng lực trách nhiệm hình sự và phải đạt độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật hình sự thì độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là phải từ đủ 16 tuổi trở lên.

2.4. Mặt chủ quan của tội đánh bạc.

     Mặt chủ quan là hoạt động tâm lý bên trong của người phạm tội bao gồm lỗi, mục đích và động cơ. Hoạt động tâm lý bên trong của người phạm tội luôn gắn liền với các biểu hiện bên ngoài. Do đó hành vi đánh bạc là biểu hiện của lỗi cố ý, dù người phạm tội nhận thức được hành vi đó là trái pháp luật nhưng người phạm tội vẫn mong muốn thực hiện để nhằm mục đích có thêm tiền bạc hoặc giá trị vật chất.

2.5. Hình phạt của tội đánh bạc
  • Khung hình phạt cơ bản: phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  • Khung hình phạt tăng nặng: phạt tù từ 3 năm đến 7 năm đối với các trường hợp quy định tại khoản 2.
  • Hình phạt bổ sung: Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
Xử lý hình sự đối với người đánh bạc

Xử lý hình sự đối với người đánh bạc

3. Đánh bạc ăn tiền dưới hình thức đánh bài tú lơ khơ bị xử lý hình sự như thế nào?

      Với những gì chúng tôi đã phân tích ở phía trên thì đánh bài có phạm tội đánh bạc khi đáp ứng đủ các dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc như trên. Vì bạn nói: “có một số cán bộ đảng viên tổ chức đánh bạc ăn tiền dưới hình thức đánh bài tú lơ khơ với số lượng tiền lên đến vài triệu một ván” nên trường hợp này chúng tôi xin làm rõ một số vấn đề như sau:

     Đánh bài có phạm tội đánh bạc khi những người tham gia vào việc đánh bạc ăn tiền dưới hình thức đánh bài tú lơ khơ và với số lượng tiền lên đến vài trăm triệu đồng một ván thì có thể hiểu đó là được thua tiền trị giá đã vượt quá mức 50.000.000 đồng theo quy định tại khoản 1 và có thể bị truy tố theo điểm b, khoản 2 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 với mức hình phạt là từ 3 năm đến 7 năm tù.

     Nếu họ chỉ tổ chức cho người khác tham gia đánh bạc như cho họ mượn, cho thuê địa điểm để đánh bạc thì họ sẽ bị truy tố về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo Điều 322 Bộ luật hình sự 2015. Như vậy, đối với trường hợp mà bạn nêu trên đánh bài phạm tội đánh bạc khi người đó trực tiếp tham gia vào việc đánh bài và với số tiền hoặc hiện vật có giá trị từ một triệu đồng trở lên. Hoặc trước đó họ đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc hoặc gá bạc mà vẫn tiếp tục vi phạm. Còn đối với việc họ đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thì có thể loại trừ, bởi đây là trường hợp ở trong quân đội thì bị kết án hay có án tích sẽ không được công tác trong quân đội nữa.

Bạn có thể tham khảo một số bài viết:

     Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi về Xử lý hình sự đối với người đánh bạc. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hình sự miễn phí 24/7 : 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của bạn.Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

      Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của mọi người.

      Trân trọng ./.