Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật là bao lâu?





Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật Câu hỏi của bạn:       Xin chào luật sư, Xin Luật sư cho biết giám định thương tích bao lâu thì có kết quả vậy ạ? Mong Luật sư giải đáp giúp ạ! Câu trả lời của Luật sư:      Chào bạn! Cảm ơn […]

Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật

Câu hỏi của bạn: 

     Xin chào luật sư, Xin Luật sư cho biết giám định thương tích bao lâu thì có kết quả vậy ạ? Mong Luật sư giải đáp giúp ạ!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn: Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật

1. Các trường hợp bắt buộc phải giám định 

Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định về các trường hợp bắt buộc phải giám định như sau:

Điều 206. Các trường hợp bắt buộc phải trưng cầu giám định

Bắt buộc phải trưng cầu giám định khi cần xác định:

1. Tình trạng tâm thần của người bị buộc tội khi có sự nghi ngờ về năng lực trách nhiệm hình sự của họ; tình trạng tâm thần của người làm chứng hoặc bị hại khi có sự nghi ngờ về khả năng nhận thức, khả năng khai báo đúng đắn về những tình tiết của vụ án;

2. Tuổi của bị can, bị cáo, bị hại nếu việc đó có ý nghĩa đối với việc giải quyết vụ án và không có tài liệu để xác định chính xác tuổi của họ hoặc có nghi ngờ về tính xác thực của những tài liệu đó;

3. Nguyên nhân chết người;

4. Tính chất thương tích, mức độ tổn hại sức khoẻ hoặc khả năng lao động;

5. Chất ma tuý, vũ khí quân dụng, vật liệu nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, tiền giả, vàng, bạc, kim khí quý, đá quý, đồ cổ;

6. Mức độ ô nhiễm môi trường.

     Tùy thuộc trường hợp cần giám định là gì mà sẽ có thời hạn giám định cụ thể. Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định về thời hạn giám định như sau:

     Với trường hợp bắt buộc phải trưng cầu giám định:

  • Không quá 03 tháng đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 206 của Bộ luật tố tụng hình sư năm 2015;
  • Không quá 01 tháng đối với trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 6 Điều 206 của Bộ luật tố tụng hình sư năm 2015;
  • Không quá 09 ngày đối với trường hợp quy định tại các khoản 2, 4 và 5 Điều 206 của Bộ luật tố tụng hình sư năm 2015.

     Với các trường hợp khác thì được thực hiện theo quyết định trưng cầu giám định.

Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật

Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật

2. Thời hạn trả lời kết quả giám định khi người giám định yêu cầu

Tại khoản 2 điều 22 Luật giám định tư pháp năm 2012 quy định về quyền của người yêu cầu giám định như sau:

2. Người yêu cầu giám định có quyền:

a) Yêu cầu cá nhân, tổ chức thực hiện giám định tư pháp trả kết luận giám định đúng thời hạn đã thỏa thuận và theo nội dung đã yêu cầu;

b) Yêu cầu cá nhân, tổ chức đã thực hiện giám định tư pháp giải thích kết luận giám định;

c) Đề nghị Toà án triệu tập người giám định tư pháp đã thực hiện giám định tham gia phiên tòa để giải thích, trình bày về kết luận giám định;

d) Yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng trưng cầu giám định lại; yêu cầu giám định bổ sung theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này.

     Như vậy, trong trường hợp người yêu cầu giám định thực hiện quyền tự yêu cầu giám định thì thời hạn tiếp nhận giám định là 05 ngày, còn thời hạn trả kết luận giám định được thực hiện theo thỏa thuận với cá nhân, tổ chức thực hiện giám định tư pháp.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

     Để được tư vấn vấn chi tiết về Thời hạn trả lời kết quả giám định thương tật quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 24/7: 19006500  để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Hy vọng đây sẽ là kênh tư vấn hiệu quả nhất.

     Xin chân thành cảm ơn.