Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh conĐánh giá bài viết LAO ĐỘNG NỮ ĐI LÀM TRƯỚC KHI HẾT THỜI HẠN NGHỈ SINH CON Kiến thức của bạn:       Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì có được đóng bảo hiểm […]

Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con
Đánh giá bài viết

LAO ĐỘNG NỮ ĐI LÀM TRƯỚC KHI HẾT THỜI HẠN NGHỈ SINH CON

Kiến thức của bạn:

      Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì có được đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian đi làm không?

di-lam-truoc-khi-het-thoi-han-nghi-sinh-con

Câu trả lời:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn :

     Căn cứ theo điều 40 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc đi làm trước khi hết thời hạn sinh của người lao động nữ:

Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

“1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.”

      Và căn cứ theo điều khoản 2 điều 12 thông tư 59/2015 hướng dẫn về thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh:

Điều 12: Mức hưởng chế độ thai sản

“c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thi hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.”

      Vậy khi người lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh mà đi làm lại thì khoảng thời gian đó người lao động vẫn được hưởng chế độ thai sản và được đóng bảo hiểm xã hội.   

   Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo: