Giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm có bị xử lý kỷ luật

Giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm có bị xử lý kỷ luậtĐánh giá bài viết GIÁO VIÊN TỰ Ý TỔ CHỨC DẠY THÊM CÓ BỊ XỬ LÝ KỶ LUẬT Kiến thức của bạn:       Giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm tại nhà có bị xử lý kỷ luật không? […]

Giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm có bị xử lý kỷ luật
Đánh giá bài viết

GIÁO VIÊN TỰ Ý TỔ CHỨC DẠY THÊM CÓ BỊ XỬ LÝ KỶ LUẬT

Kiến thức của bạn:

      Giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm tại nhà có bị xử lý kỷ luật không?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư 12/2012/TT-BGDĐT ban hành quy định về học thêm dạy thêm
  • Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục

Nội dung tư vấn :

     1. Vấn đề giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm tại có bị xử lý kỷ luật:

     Căn cứ theo thông tư 12/2012 quy định về vấn đề dạy thêm, theo điều 4 thông tư này có quy định về các trường hợp không được dạy thêm:

     Điều 4. Các trường hợp không được dạy thêm

“1. Không dạy thêm đối với học sinh đã được nhà trường tổ chức dạy học 2 buổi/ngày.

2. Không dạy thêm đối với học sinh tiểu học, trừ các trường hợp: bồi dưỡng về nghệ thuật, thể dục thể thao, rèn luyện kỹ năng sống.

3. Cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và trường dạy nghề không tổ chức dạy thêm, học thêm các nội dung theo chương trình giáo dục phổ thông.

4. Đối với giáo viên đang hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập:

a) Không được tổ chức dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường nhưng có thể tham gia dạy thêm ngoài nhà trường;

b) Không được dạy thêm ngoài nhà trường đối với học sinh mà giáo viên đang dạy chính khóa khi chưa được sự cho phép của Thủ trưởng cơ quan quản lý giáo viên đó.”

 giao-vien-tu-y-to-chuc-day-them-2

     Vậy với trường hợp giáo viên đang hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập thì giáo viên không được tự ý tổ chức dạy thêm, còn với giáo viên dạy tại các trường tư thục tùy theo từng địa phương mà có những quy định có được dạy thêm hay không. 

     Với trường hợp giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm tại nhà cho học sinh mà mình đang dạy chính khóa thì được phép nếu như có sự đồng ý của nhà trường.

     Mặc dù pháp luật cấm không cho phép giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm, nhưng giáo viên vẫn được phép tham gia dạy thêm ở ngoài nhà trường.

     2. Mức phạt với trường hợp giáo viên tự ý tổ chức dạy thêm tại nhà

     Căn cứ theo điều 7 vi phạm quy định về dạy thêm của nghị định 138/2013:

1. Phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định về dạy thêm theo các mức phạt sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoạt động dạy thêm không đảm bảo cơ sở vật chất theo quy định;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoạt động dạy thêm không đúng đối tượng;

c) Từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoạt động dạy thêm không đúng nội dung đã được cấp phép;

d) Từ 6.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoạt động dạy thêm khi chưa được cấp phép.

2. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng giấy phép dạy thêm từ 6 đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động dạy thêm từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều này.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc bổ sung đầy đủ các điều kiện về cơ sở vật chất đối vi hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;

b) Buộc trả lại cho người học các khoản tiền đã thu và chịu mọi chi phí trả lại đi với hành vi vi phạm quy định tại các điểm b, c và d Khoản 1 Điều này.”

   Vậy tùy vào từng trường hợp mà có mức xử phạt riêng, Ủy ban nhân nhân cấp tỉnh có thẩm quyền xử lý hành vi vi phạm này.

   Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo: