Điều kiện thời gian tính hưởng và không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo

Vote ĐIỀU KIỆN THỜI GIAN TÍNH HƯỞNG VÀ KHÔNG TÍNH HƯỞNG PHỤ CẤP THÂM NIÊN NHÀ GIÁO Kiến thức của bạn:      Điều kiện thời gian tính hưởng và không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định pháp luật? Câu trả lời của luật sư:    Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin […]

ĐIỀU KIỆN THỜI GIAN TÍNH HƯỞNG VÀ KHÔNG TÍNH HƯỞNG PHỤ CẤP THÂM NIÊN NHÀ GIÁO

Kiến thức của bạn:

     Điều kiện thời gian tính hưởng và không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định pháp luật?

Câu trả lời của luật sư:

   Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật lao động năm 2012.
  • Nghị định 05/2015/NĐ-CP Hướng dẫn một số nội dung của Bộ luật lao động 2012
  • Nghị định 54/2011/NĐ-CP
  • Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT

Nội dung tư vấn:

     Điều 1 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định:

Nghị định này quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội (sau đây gọi chung là cơ sở giáo dục công lập), đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

     Điều kiện thời gian tính hưởng và không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo được quy định tại nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên với nhà giáo.

     Thứ nhất, về điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên

Khoản 1 điều 2 nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định:

“1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.”

Vậy để được hưởng phụ cấp thâm niên thì nhà giáo phải có thời gian giảng dạy giáo dục đủ 5 năm.

     Thứ hai, về thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo

Thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo được quy định cụ thể tại khoản 2 điều 2 nghị định này:

    Một là thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

  • Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;
  • Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    Thời gian được tính hưởng phụ cấp thâm niên quy định cụ thể chi tiết tại khoản 1 điều 2 thông tư liên tịch 68/2011, được xác định bằng tổng các thời gian sau:

     + Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

     + Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

    + Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, dự trữ quốc gia, kiểm tra Đảng; thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an, cơ yếu và thời gian làm việc được tính hưởng thâm niên ở ngành, nghề khác (nếu có)”

    + Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

    + Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

   Hai là thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

  • Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;
  • Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;
  • Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
  • Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

      Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

      Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

      Trân trọng./.

Liên kết tham khảo: