Cắt giảm tiền lương của người lao động có đúng quy định pháp luật không

Cắt giảm tiền lương của người lao động có đúng quy định pháp luật khôngĐánh giá bài viết CẮT GIẢM TIỀN LƯƠNG CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG Kiến thức của bạn:     Cắt giảm tiền lương của người lao động khi người lao động không hoàn thành công việc của mình có đúng quy định […]

Cắt giảm tiền lương của người lao động có đúng quy định pháp luật không
Đánh giá bài viết

CẮT GIẢM TIỀN LƯƠNG CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG

Kiến thức của bạn:

    Cắt giảm tiền lương của người lao động khi người lao động không hoàn thành công việc của mình có đúng quy định của pháp luật không?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn :

    Vấn đề cắt giảm tiền lương của người lao động là không đúng căn cứ theo điều 128 của bộ luật lao động 2012 quy định:

cat-giam-tien-luong-cua-nguoi-lao-dong

     “Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

     1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

     2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

     3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

     Vậy khi người lao động không hoàn thành công việc hay bị xử lý kỷ luật thì người sử dụng lao động không được áp dụng hình thức phạt tiền hay cắt giảm lương của người lao động thay cho việc xử lý kỷ luật lao động.

    Nếu người lao động không hoàn thành công việc được giao tùy theo mức độ người sử dụng lao động có thể chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

     Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

     Trân trọng./.

Liên kết tham khảo: