Thời hạn giao bản án dân sự theo quy định của pháp luật hiện hành

THỜI HẠN GIAO BẢN ÁN DÂN SỰ Câu hỏi của bạn về thời hạn giao bản án dân sự:      Thời hạn giao bản án dân sự theo quy định của pháp luật hiện hành như thế nào? Câu trả lời về thời hạn giao bản án dân sự:      Chào bạn, Luật […]

THỜI HẠN GIAO BẢN ÁN DÂN SỰ

Câu hỏi của bạn về thời hạn giao bản án dân sự:

     Thời hạn giao bản án dân sự theo quy định của pháp luật hiện hành như thế nào?

Câu trả lời về thời hạn giao bản án dân sự:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Thời hạn giao bản án dân sự, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về Thời hạn giao bản án dân sự như sau:

1. Căn cứ pháp lý về thời hạn giao bản án sơ thẩm

2. Nội dung tư vấn về thời hạn giao bản án dân sự sơ thẩm

2.1. Các bản án dân sự được chuyển giao

     Theo quy định tại điều 482, những bản án, quyết định của Tòa án được chuyển giao gồm:

     Thứ nhất, những bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật:

  • Bản án, quyết định hoặc phần bản án, quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm;
  • Bản án, quyết định của Tòa án cấp phúc thẩm;
  • Quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm của Tòa án; quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định tại Điều 360 của Bộ luật này;
  • Bản án, quyết định dân sự của Tòa án nước ngoài, phán quyết của Trọng tài nước ngoài đã được Tòa án Việt Nam công nhận và cho thi hành tại Việt Nam.

     Thứ hai, những bản án, quyết định của Tòa án sơ thẩm dù chưa có hiệu lực pháp luật nhưng vẫn được chuyển giao để thi hành ngay:

  • Bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả công lao động, nhận người lao động trở lại làm việc, trả lương, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp mất việc làm, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tổn thất tinh thần của công dân; quyết định về tính hợp pháp của cuộc đình công;
  • Quyết định về việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.
Thời hạn giao bản án dân sự

Thời hạn giao bản án dân sự

2.2. Thời hạn giao bản án dân sự

     Thời hạn giao bản án dân sự được quy định tại điều 485 Bộ luật tố tụng dân sự như sau:

  • Tòa án đã ra bản án, quyết định đã thuộc nhóm thứ nhất đã có hiệu lực pháp luật phải chuyển giao bản án, quyết định đó cho cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác
  • Tòa án đã ra bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả công lao động, nhận người lao động trở lại làm việc, trả lương, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp mất việc làm, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tổn thất tinh thần của công dân phải chuyển giao bản án, quyết định đó cho cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày ra bản án, quyết định
  • Tòa án đã ra quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời, quyết định về tính hợp pháp của cuộc đình công phải chuyển giao quyết định đó cho cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ngay sau khi ra quyết định
  • Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đã kê biên tài sản, tạm giữ tài sản, thu giữ vật chứng hoặc thu giữ các tài liệu khác có liên quan đến việc thi hành án thì khi chuyển giao bản án, quyết định cho cơ quan thi hành án dân sự, Tòa án phải gửi kèm theo bản sao biên bản về việc kê biên, tạm giữ tài sản, thu giữ vật chứng hoặc tài liệu khác có liên quan.

     Như vậy, đối với từng loại bản án, quyết định của Tòa án mà thời gian Tòa án phải thực hiện chuyển giao cho cơ quan thi hành án để thực hiện thi hành án là khác nhau. 

     Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

     Để được tư vấn chi tiết về thời hạn giao bản án dân sự theo quy định của pháp luật hiện hành, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.