Thời hạn đại diện được quy định như thế nào theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015?

Thời hạn đại diện Kiến thức của bạn:      Xin chào luật sư, xin cho tôi hỏi thời hạn đại diện được quy định như thế nào theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015. Xin cám ơn luật sư? Kiến thức của luật sư:      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã […]

Thời hạn đại diện

Kiến thức của bạn:

     Xin chào luật sư, xin cho tôi hỏi thời hạn đại diện được quy định như thế nào theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015. Xin cám ơn luật sư?

Kiến thức của luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật dân sự năm 2015

Nội dung tư vấn: Thời hạn đại diện

     Đại diện được hiểu là việc cá nhân, pháp nhân (sau đây gọi chung là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác (sau đây gọi chung là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

     Về vấn đề thời hạn đại diện khoản 1 điều 140 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về thời hạn đại diện như sau:

“1. Thời hạn đại diện được xác định theo văn bản ủy quyền, theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, theo điều lệ của pháp nhân hoặc theo quy định của pháp luật.”

     Về nguyên tắc Bộ luật dân sự hiện hành tôn trọng quyền tự thỏa thuận, định của các bên. Do vậy Bộ luật dân sự hiện hành quy định thời hạn đại diện sẽ theo sự thỏa thuận của các bên (thỏa thuận này phải được lập thành văn bản). Trong trường hợp khác thì thời hạn đại diện được xác lập theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, theo điều lệ của pháp nhân hoặc theo quy định của pháp luật

Thời hạn đại diện

Thời hạn đại diện

Trường hợp không xác định được thời hạn đại diện thì thời hạn đại diện được xác định như sau:

     –  Nếu quyền đại diện được xác định theo giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện được tính đến thời điểm chấm dứt giao dịch dân sự đó;

     – Nếu quyền đại diện không được xác định với giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện là 01 năm, kể từ thời điểm phát sinh quyền đại diện.

Đại diện theo ủy quyền chấm dứt trong trường hợp sau đây:

     – Theo thỏa thuận;

     – Thời hạn ủy quyền đã hết;

     – Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

     – Người được đại diện hoặc người đại diện đơn phương chấm dứt thực hiện việc ủy quyền;

     – Người được đại diện, người đại diện là cá nhân chết; người được đại diện, người đại diện là pháp nhân chấm dứt tồn tại;

     – Người đại diện không còn đủ điều kiện quy định tại khoản 3 Điều 134 của Bộ luật này;

     – Căn cứ khác làm cho việc đại diện không thể thực hiện được.

Đại diện theo pháp luật chấm dứt trong trường hợp sau đây:

     – Người được đại diện là cá nhân đã thành niên hoặc năng lực hành vi dân sự đã được khôi phục;

     – Người được đại diện là cá nhân chết;

     – Người được đại diện là pháp nhân chấm dứt tồn tại;

     –  Căn cứ khác theo quy định của Bộ luật này hoặc luật khác có liên quan.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

     Để được tư vấn về Thời hạn đại diện, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7: 1900 6500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về Email: lienhe@luattoanquoc.com.

     Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!