Phải đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy trong giai đoạn nào?

Phải đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy trong giai đoạn nào? Luật sư cho em hỏi: khi mua bán xe máy khác tỉnh thành thì phải đóng phí trước bạ lần 2

ĐÓNG LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ KHI SANG TÊN XE MÁY

Câu hỏi của bạn:

     Chào Luật sư. Luật sư cho em hỏi: khi mua bán xe máy khác tỉnh thành thì phải đóng phí trước bạ lần 2 rồi mới rút hồ sơ gốc hay rút hồ sơ gốc rồi mới đóng phí trước bạ lần 2 ạ?

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy

     1. Đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy

     Khi mua bán xe máy khác tỉnh, làm thủ tục sang tên thì cần thực hiện theo quy định tại các Điều 12 và Điều 13 Thông tư 15/2014 TT-BCA. Theo đó cần trải qua hai giai đoạn cơ bản sau:

     Thứ nhất, sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác hay nói cách khác thủ tục rút hồ sơ gốc. Đây là thủ tục chỉ được thực hiện khi hai bên mua bán xe là người không trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Điều 12 Thông tư 15/2014 TT-BCA quy định về thủ tục đi rút hồ sơ gốc, bạn phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

  • Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).
  • Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.
  • Hợp đồng mua bán xe máy.

     Thứ hai, đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến. Bạn sẽ đến cơ quan Công an huyện nơi bạn thường trú để làm thủ tục. Căn cứ vào Điều 13 Thông tư 15/2014 TT-BCA, bạn phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

  • Giấy khai đăng ký xe.
  • Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
  • Giấy khai sang tên, di chuyển xe và phiếu sang tên di chuyển .
  • Hồ sơ gốc của xe.
  • Hợp đồng mua bán xe máy.

     Theo đó, có thể dễ dàng nhận thấy khi bạn đi rút hồ sơ gốc chưa cần nộp chứng từ lệ phí trước bạ, khi làm thủ tục đăng ký xe thì đã phải nộp chứng từ lệ phí trước bạ. kèm theo. Như vậy, việc nộp lệ phí trước bạ được thực hiện sau khi đã rút được hồ sơ gốc. Chứng từ lệ phí trước bạ được thể hiện qua biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính.

đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy

Đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy

     2. Mức lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy

     Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, được hướng dẫn bởi Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC thì mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%) được xác định với xe máy như sau:

     Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi (là xe máy đã được chủ tài sản kê khai nộp lệ phí trước bạ tại Việt Nam thì lần kê khai nộp lệ phí trước bạ tiếp theo được xác định là lần thứ 02 trở đi) được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%. Trường hợp xe đã nộp lệ phí trước bạ theo mức thu 5% thì các lần chuyển nhượng tiếp theo nộp lệ phí trước bạ với mức thu 1%.

     Đối với xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ từ lần thứ 2 trở đi, chủ tài sản kê khai lệ phí trước bạ phải xuất trình cho cơ quan Thuế giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc hồ sơ đăng ký xe do Công an cấp đăng ký trả. Địa bàn đã kê khai nộp lệ phí lần trước được xác định theo “Nơi thường trú”, “Nơi Đăng ký nhân khẩu thường trú” hoặc “Địa chỉ” ghi trong giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc giấy khai đăng ký xe, giấy khai sang tên, di chuyển trong hồ sơ đăng ký xe và được xác định theo địa giới hành chính nhà nước tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

     Ví dụ về việc xác định tỷ lệ nộp lệ phí trước bạ của các trường hợp kê khai nộp lệ phí trước bạ từ lần thứ 2 trở đi (trong đó địa bàn A là địa bàn trong nhóm các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở; địa bàn B là các địa bàn khác) như sau:

  • Trường hợp 1: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.
  • Trường hợp 2: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.
  • Trường hợp 3: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 5%.
  • Trường hợp 4: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.
  • Trường hợp 5: Xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ lần đầu tại địa bàn B, sau đó đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 5%.
  • Trường hợp 6: Xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ lần đầu tại địa bàn A hoặc địa bàn B, sau đó đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

     Tuy nhiên, giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành, theo quy định cụ thể của Bộ Tài chính. Như vậy giá tính phí trước bạ ở các tỉnh thành là khác nhau, bạn cần xem xét quy định của địa phương mình để tính giá lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy một cách chính xác.

     Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

     Để được tư vấn chi tiết về đóng lệ phí trước bạ khi sang tên xe máy, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Xin chân thành cảm ơn.