Đăng kí dân quân tự vệ như thế nào theo quy định

Đăng kí dân quân tự vệ như thế nào theo quy địnhĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 Đăng kí dân quân tự vệ2 Câu hỏi của bạn về đăng kí dân quân tự vệ:3 Câu trả lời của Luật sư về đăng kí dân quân tự vệ:3.1 1. Căn cứ pháp […]

Đăng kí dân quân tự vệ như thế nào theo quy định
Đánh giá bài viết

Đăng kí dân quân tự vệ

Câu hỏi của bạn về đăng kí dân quân tự vệ:

    Chào luật sư. Luật sư cho tôi hỏi nếu muốn đăng kí đi dân quân thì đăng kí ở đâu và đăng kí cho ai? Có mất phí gì không ạ?Chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về đăng kí dân quân tự vệ:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về đăng kí dân quân tự vệ, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về đăng kí dân quân tự vệ như sau:

1. Căn cứ pháp lý về đăng kí dân quân tự vệ

2. Nội dung tư vấn về đăng kí dân quân tự vệ

    Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng không thoát ly sản xuất, công tác, là một bộ phận cấu thành của lực lượng vũ trang tại nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, đặt dưới sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam, sự quản lý điều hành của Chính phủ và của Ủy ban nhân dân các cấp, sự chỉ đạo, chỉ huy thống nhất của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng và sự chỉ đạo, chỉ huy trực tiếp của cơ quan quân sự địa phương có trách nhiệm bảo vệ chính quyền, bảo vệ tính mạng, tài sản của nhân dân, tài sản của Nhà nước ở cấp xã, cơ quan, tổ chức.

     Việc đăng ký tham gia dân quân tự vệ được thực hiện theo quy định pháp luật và phải tuân thủ theo những điều kiện nhất định. Cụ thể được quy định theo luật dân quân tự vệ.

2.1. Điều kiện tham gia dân quân tự vệ

           Theo Luật Dân quân tự vệ năm 2009, dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng không thoát ly sản xuất, công tác. Lực lượng này được tổ chức ở xã, phường, thị trấn gọi là dân quân; được tổ chức ở cơ quan, tổ chức gọi là tự vệ. 

     Cũng theo quy định tại Điều 9 Luật này, công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

      Về tiêu chuẩn tuyển chọn dân quân tự vệ nòng cốt được quy định như sau:

 

“Điều 11. Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt      

1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:    

 a) Lý lịch rõ ràng;

 b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;      

 c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.      

 2. Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, có khả năng hoạt động trên biển được tuyển chọn vào dân quân tự vệ biển.”

Đăng kí dân quân tự vệ

Đăng kí dân quân tự vệ

2.2. Đăng kí dân quân tự vệ

      Điều 13 Luật Dân quân tự vệ quy định về đăng ký, quản lý dân quân tự vệ như sau:

“1. Tháng 4 hàng năm, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức đăng ký lần đầu cho công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ. 2. Ban chỉ huy quân sự cấp xã, Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở lập kế hoạch đăng ký, quản lý dân quân tự vệ rộng rãi.      

3. Dân quân tự vệ nòng cốt khi vắng mặt ở địa bàn cấp xã, cơ quan, tổ chức phải báo cáo với người chỉ huy trực tiếp để quản lý và huy động khi cần thiết.      

4. Dân quân tự vệ nòng cốt thay đổi nơi cư trú hoặc nơi làm việc từ 3 tháng trở lên phải báo cáo với Ban chỉ huy quân sự cấp xã nơi cư trú, Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở hoặc người chỉ huy đơn vị tự vệ nơi không có Ban chỉ huy quân sự; đến nơi cư trú hoặc nơi làm việc mới phải đăng ký với Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức để thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.”

     Như vậy, căn cứ quy định pháp luật nêu trên, công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ thực hiện việc đăng kí dân quân tự vệ tại Ủy ban nhân dân xã vào tháng tư hàng năm khi Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã nơi mình cư trú tổ chức đăng kí cho công dân tham gia dân quân tự vệ.

      Luật dân quân tự vệ không quy định về mức phí phải nộp khi đăng kí dân quân tự vệ. Việc thực hiện dân quân tự vệ vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của mỗi công dân, vì vậy việc đăng kí tham gia dân quân tự vệ không phát sinh bất kì chi phí nào với người đăng kí.

      Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

    Để được tư vấn chi tiết về đăng ký dân quân tự vệ, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật dân sự 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

     Chuyên viên: Lê Thu