Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân

Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhânĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 CHẾ ĐỘ VỚI NGƯỜI LÀM CÔNG TÁC CƠ YẾU KHÔNG PHẢI QUÂN NHÂN1.1    1. Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân, Công an nhân dân khi […]

Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân
Đánh giá bài viết

CHẾ ĐỘ VỚI NGƯỜI LÀM CÔNG TÁC CƠ YẾU KHÔNG PHẢI QUÂN NHÂN

Kiến thức của bạn:

    Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân theo quy định pháp luật?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn:

     Theo quy định của Luật cơ yếu 2011 có quy định về hoạt động cơ yếu như sau:

“Hoạt động cơ yếu là hoạt động cơ mật đặc biệt, thuộc lĩnh vực an ninh quốc gia, sử dụng nghiệp vụ mật mã, kỹ thuật mật mã và các giải pháp có liên quan để bảo vệ thông tin bí mật nhà nước, do lực lượng chuyên trách đảm nhiệm.”

   Căn cứ theo điều 35 Luật cơ yếu 2011 quy định về chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân:

   1. Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân, Công an nhân dân khi nghỉ hưu được hưởng quyền lợi sau.

    Thứ nhất, Hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ theo điều 14 Nghị định 32/2013/NĐ-CP Hướng dẫn chế độ chính sách người làm công tác cơ yếu quy định về chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân nghỉ hưu:

    Điều 14. Chế độ, chính sách đối với người làm công tác cơ yếu nghỉ hưu

“1. Người làm công tác cơ yếu nghỉ hưu được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

2. Chế độ trợ cấp một lần đối với người làm công tác cơ yếu nghỉ hưu trước hạn tuổi theo quy định tại Điều 27 Luật cơ yếu, như sau:

a) Đối tượng được hưởng trợ cấp một lần là người làm công tác cơ yếu thuộc điện dôi dư do thay đổi tổ chức, biên chế theo quyết định của cấp có thẩm quyền;

b) Chế độ trợ cấp một lần được hưởng, gồm:

– Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước hạn tuổi;

– Được trợ cấp bằng 05 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác; từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 1/2 (một nửa) tháng tiền lương.

b) Được chính quyền địa phương nơi cư trú tạo điều kiện ổn định cuộc sống;

c) Khám bệnh, chữa bệnh theo chế độ bảo hiểm y tế tại cơ sở y tế của quân, dân y.”

    Vậy người công tác cơ yếu không phải quân nhân hưởng chế độ hưu trí theo chế độ bảo hiểm xã hội bình thường về chế độ hưu trí hàng tháng và trợ cấp một lần về hưu trí.

    Thứ hai, Được chính quyền địa phương nơi cư trú tạo điều kiện ổn định cuộc sống.

    Thứ ba, Khám bệnh chữa bệnh theo chế độ bảo hiểm y tế tại cơ sở y tế của quân, dân y.

chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân

Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân

  2. Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân, Công an nhân dân khi chuyển ngành được hưởng quyền lợi sau.

  • Bảo lưu mức lương tại thời điểm chuyển ngành trong thời gian tối thiểu là 18 tháng;
  • Trường hợp do yêu cầu điều động trở lại phục vụ trong lực lượng cơ yếu thì thời gian chuyển ngành được tính vào thời gian công tác liên tục để xét nâng cấp hàm, bậc lương và thâm niên công tác;
  • Khi nghỉ hưu thì phụ cấp thâm niên nghề tính theo thời gian làm việc trong tổ chức cơ yếu tại thời điểm chuyển ngành được cộng vào mức bình quân tiền lương tháng để làm cơ sở tính lương hưu.
  • Trường hợp khi nghỉ hưu mà mức lương hưu tính tại thời điểm nghỉ hưu thấp hơn mức lương hưu tính tại thời điểm chuyển ngành thì được hưởng mức lương hưu tính tại thời điểm chuyển ngành.

    Ngoài ra chế độ đối với trường hợp này còn được quy định chi tiết tại điều 15 Nghị định 32/2013/NĐ-CP:

    Thứ nhất, Người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, được tuyển dụng vào làm việc tại cơ quan, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội (sau đây gọi chung là cơ quan, đơn vị của Nhà nước) được hưởng quyền lợi như sau:

  • Được ưu tiên bố trí việc làm phù hợp với ngành nghề chuyên môn, kỹ thuật, nghiệp vụ; đào tạo, bồi đưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ cần thiết phù hợp với công việc đảm nhiệm;
  • Được miễn thi tuyển, nếu chuyển ngành về cơ quan, đơn vị cũ hoặc chuyển ngành theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;
  • Được ưu tiên cộng thêm điểm vào kết quả tuyển dụng khi thi tuyển hoặc xét tuyển công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, viên chức trong các cơ quan, đơn vị của Nhà nước;
  • Được xếp lương phù hợp với công việc mới đảm nhiệm. Trường hợp hệ số lương mới thấp hơn hệ số lương của người làm công tác cơ yếu đã được hưởng tại thời điểm chuyển ngành thì được bảo lưu hệ số chênh lệch giữa hệ số lương tại thời điểm chuyển ngành so với hệ số lương mới trong thời gian tối thiểu là 18 tháng, do người đứng đầu cơ quan quản lý cán bộ, công chức, viên chức xem xét, quyết định cho phù hợp với tương quan tiền lương nội bộ. Trong thời gian bảo lưu, nếu hệ số lương mới được xếp bằng hoặc cao hơn hệ số lương đã được hưởng trước khi chuyển ngành thì hưởng hệ số lương mới;
  •  Khi nghỉ hưu được thực hiện cách tính lương hưu theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân ( Nghị định số 68/2007/NĐ-CP).

    Thứ hai, Người làm công tác cơ yếu chuyển ngành sang các cơ quan, đơn vị hưởng lương từ ngân sách nhà nước sau đó chuyển sang cơ quan, đơn vị hưởng lương theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, khi nghỉ hưu tính lương hưu được cộng thêm khoản phụ cấp thâm niên nghề theo thời gian làm việc của mức lương người làm công tác cơ yếu tại thời điểm chuyển ngành và được chuyển đổi theo chế độ tiền lương quy định tai thời điểm nghỉ hưu.

    Thứ ba, Người làm công tác cơ yếu đã chuyển ngành, do nhu cầu của lực lượng cơ yếu và được cấp có thẩm quyền điều động trở lại làm việc trong tổ chức cơ yếu thì thời gian chuyển ngành được tính vào thời gian công tác liên tục để xét nâng lương, thâm niên công tác theo quy định của pháp luật.

   3. Chế đội với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhân, Công an nhân dân khi thôi việc nhưng chưa đủ điều kiện nghỉ hưu được hưởng quyền lợi sau.

  • Được hưởng trợ cấp tạo việc làm, trợ cấp thôi việc một lần và chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật;
  • Được chính quyền địa phương nơi cư trú tạo điều kiện ổn định cuộc sống;
  • Trường hợp có đủ 15 năm phục vụ trong lực lượng cơ yếu trở lên khi khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế của Quân đội được miễn hoặc giảm viện phí theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

   Cụ thể chế độ với người làm công tác cơ yếu thôi việc được quy định chi tiết tại điều 17 nghị định 32/2013/NĐ-CP:

   Thứ nhất, Người làm công tác cơ yếu thôi làm việc trong tổ chức cơ yếu không đủ điều kiện để nghỉ hưu hoặc không chuyển ngành thì được giải quyết thôi việc và được hưởng các quyền lợi như sau:

  • Được hưởng trợ cấp tạo việc làm bằng 06 tháng tiền lương tối thiểu chung theo quy định của Chính phủ; được ưu tiên học nghề hoặc giới thiệu việc làm;
  • Được hưởng trợ cấp thôi việc một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương;
  • Được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và các chế độ khác theo quy định của pháp luật.

   Thứ hai, Người làm công tác cơ yếu đã thôi việc trong thời gian không quá 01 năm, kể từ ngày quyết định thôi việc có hiệu lực, nếu được tuyển dụng vào cơ quan, đơn vị của Nhà nước thì được thực hiện chế độ chuyển ngành. Khi thực hiện chế độ chuyển ngành phải hoàn trả khoản trợ cấp thôi việc một lần quy định và hoàn trả quỹ bảo hiểm xã hội khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần đã nhận. Cơ quan, đơn vị của Nhà nước ra quyết định chuyển ngành có trách nhiệm thu lại số tiền trợ cấp thôi việc.

   Thứ ba, Người làm công tác cơ yếu đã thôi việc trong thời gian không quá một năm, kể từ ngày quyết định thôi việc có hiệu lực, nếu được tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp, tổ chức, đơn vị không hưởng lương từ ngân sách nhà nước, nếu muốn tính nối thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì phải hoàn trả quỹ bảo hiểm xã hội khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội đã nhận.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

     Chế độ nâng bậc lương với người làm trong tổ chức cơ yếu.

     Các chế độ phụ cấp lương với người làm việc trong tổ chức cơ yếu.

     Để được tư vấn chi tiết về Chế độ với người làm công tác cơ yếu không phải quân nhânquý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.