Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức

Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức. 1. Tiêu chuẩn hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung như sau:

Câu hỏi của bạn:

       Xin tư vấn Cách tính phụ cấp vượt khung và phụ cấp thâm niên nghề. Tôi tốt nghiệp ĐHSP đi dạy liên tục từ 1/9 năm 1985 đến nay. Từ 1/9/2006 tôi hưởng lương 4,98.;mã ngạch 15.111. Sau đó hưởng phụ cấp vượt khung như thế nào. Cách tính lương của tôi hiện nay thế nào. Xin được tư vấn cụ thể

Câu trả lời của luật sư:

     Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức về cho chúng tôi, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức như sau:

Căn cứ pháp lý:

1. Phụ cấp thâm niên vượt khung là gì?

     Phụ cấp thâm niên vượt khung là một chế độ của Nhà nước cho các cán bộ, nhân viên tại nơi công tác nhằm khuyến khích và khích lệ tinh thần, chế độ phụ cấp này nhằm mục đích hướng đến việc giúp nhân viên yên tâm làm việc và cố gắng hơn nữa phát huy kinh nghiệm của bản thân trong công việc.

2. Tiêu chuẩn hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung

     Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đi dạy liên tục từ 01/09/1985, từ ngày 01/09/2006 bạn hưởng lương 4,98 mã ngạch là 15.111. Theo quy định tại nghị định 204/2004/NĐ-CP thì bạn đã hưởng bậc lương cuối cùng của viên chức loại A1 từ 01/09/2006.

     Tiêu chuẩn hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung:

  • Giữ bậc lương cuối cùng đủ 03 năm (đủ 36 tháng)
  • Hoàn thành nhiệm vụ được giao theo quy định của cơ quan, đơn vị sử dụng viên chức 
  • Không vi phạm kỷ Luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức hoặc không bị bãi nhiệm trong thời gian giữ chức vụ bầu cử.

     Khi bạn đảm bảo các tiêu chí trên, bạn sẽ được tính hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung.

Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung

3. Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung

     Phụ cấp thâm niên vượt khung được quy định tại khoản 1 điều 6 nghị định 204/2004/NĐ-CP như sau:

Áp dụng đối với các đối tượng xếp lương theo bảng 2, bảng 3, bảng 4 và bảng 7 quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này và bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát quy định tại Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11 , đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh.      

a) Mức phụ cấp như sau:      

a1) Các đối tượng xếp lương theo các ngạch từ loại A0 đến loại A3 của bảng 2, bảng 3, các chức danh xếp lương theo bảng 7 và các chức danh xếp lương theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát: Sau 3 năm (đủ 36 tháng) đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5% mức lương của bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh đó; từ năm thứ tư trở đi mỗi năm được tính thêm 1%.      

a2) Các đối tượng xếp lương theo các ngạch loại B, loại C của bảng 2, bảng 3 và nhân viên thừa hành, phục vụ xếp lương theo bảng 4: Sau 2 năm (đủ 24 tháng) đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5% mức lương của bậc lương cuối cùng trong ngạch đó; từ năm thứ ba trở đi mỗi năm được tính thêm 1%.      

b) Các đối tượng quy định tại điểm a (a1 và a2) khoản 1 Điều này, nếu không hoàn thành nhiệm vụ được giao hàng năm hoặc bị kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức hoặc bị bãi nhiệm thì cứ mỗi năm không hoàn thành nhiệm vụ hoặc bị kỷ luật bị kéo dài thêm thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung 1 năm (đủ 12 tháng) so với thời gian quy định.      c) Phụ cấp thâm niên vượt khung được dùng để tính đóng và hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.

     Theo thông tin bạn cung cấp, bạn được xếp bậc lương cuối cùng 01/09/2006, như vậy đến ngày 01/09/2009 bạn bắt đầu được tính phụ cấp thâm niên vượt khung, mức phụ cấp là 5% mức lương bậc cuối cùng, sau đó cứ 01 năm được tăng 1%. Tính đến nay thì mức phụ cấp thâm niên vượt khung của bạn là 13% mức lương bậc cuối cùng. Cách tính lương hiện nay của bạn như sau: (1.300.000 x 4.98) + 13% x (1.300.000 x 4.98) = 7.315.000 đồng.

     Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi về cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung đối với viên chức hoặc các vấn đề khác mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email tới địa chỉ: lienhe@luattoanquoc.com chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.